Tesla T4 vs HD Graphics P530

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics P530 กับ Tesla T4 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics P530
2015
1740 เอ็มบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
2.57

T4 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics P530 อย่างมหาศาลถึง 821% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ867264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.1926.05
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT2TU104
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)13 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1922560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz585 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1150 MHz1590 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million13,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt70 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40254.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4416 TFLOPS8.141 TFLOPS
ROPs364
TMUs16160
Tensor Coresไม่มีข้อมูล320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2.5 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x1PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างIGP1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1740 เอ็มบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1250 MHz
ไม่มีข้อมูล320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.11.2
Vulkan1.1.971.2.131
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics P530 2.57
Tesla T4 23.68
+821%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics P530 1074
ตัวอย่าง: 277
Tesla T4 9903
+822%
ตัวอย่าง: 85

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−757%
60−65
+757%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−800%
27−30
+800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−775%
70−75
+775%
Counter-Strike 2 7−8
−757%
60−65
+757%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Far Cry 5 7−8
−757%
60−65
+757%
Fortnite 12−14
−746%
110−120
+746%
Forza Horizon 4 12−14
−746%
110−120
+746%
Forza Horizon 5 6−7
−817%
55−60
+817%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−746%
110−120
+746%
Valorant 40−45
−809%
400−450
+809%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−775%
70−75
+775%
Counter-Strike 2 7−8
−757%
60−65
+757%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−800%
450−500
+800%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Dota 2 24−27
−785%
230−240
+785%
Far Cry 5 7−8
−757%
60−65
+757%
Fortnite 12−14
−746%
110−120
+746%
Forza Horizon 4 12−14
−746%
110−120
+746%
Forza Horizon 5 6−7
−817%
55−60
+817%
Grand Theft Auto V 6−7
−817%
55−60
+817%
Metro Exodus 4−5
−775%
35−40
+775%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−746%
110−120
+746%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−789%
80−85
+789%
Valorant 40−45
−809%
400−450
+809%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−775%
70−75
+775%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Dota 2 24−27
−785%
230−240
+785%
Far Cry 5 7−8
−757%
60−65
+757%
Forza Horizon 4 12−14
−746%
110−120
+746%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−746%
110−120
+746%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−789%
80−85
+789%
Valorant 40−45
−809%
400−450
+809%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−746%
110−120
+746%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−817%
55−60
+817%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−795%
170−180
+795%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−817%
220−230
+817%
Valorant 21−24
−809%
200−210
+809%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9−10
+800%
Far Cry 5 4−5
−775%
35−40
+775%
Forza Horizon 4 6−7
−817%
55−60
+817%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−775%
35−40
+775%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−800%
45−50
+800%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−767%
130−140
+767%
Valorant 12−14
−746%
110−120
+746%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−757%
60−65
+757%
Far Cry 5 1−2
−800%
9−10
+800%
Forza Horizon 4 2−3
−800%
18−20
+800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−800%
27−30
+800%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−800%
27−30
+800%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.57 23.68
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 13 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1740 เอ็มบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 70 วัตต์

HD Graphics P530 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 367%

ในทางกลับกัน Tesla T4 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 821% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%

Tesla T4 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics P530 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics P530 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Tesla T4 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 28 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics P530 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 272 โหวต

ให้คะแนน Tesla T4 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics P530 หรือ Tesla T4 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่