Radeon 550 vs HD Graphics 615

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 615 กับ Radeon 550 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 615
2016
16 จีบี DDR3L/LPDDR3,5 Watt
1.72

550 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 615 อย่างมหาศาลถึง 196% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ983677
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.497.84
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT2Lexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA192512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา850 MHz1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)5 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.4037.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3264 TFLOPS1.211 TFLOPS
ROPs316
TMUs2432
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1750 MHz
ไม่มีข้อมูล56 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x DVI, 1x HDMI 2.0b, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 615 1.72
Radeon 550 5.09
+196%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 615 721
ตัวอย่าง: 1117
Radeon 550 2119
+194%
ตัวอย่าง: 40

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD17
−194%
50−55
+194%
1440p34
−194%
100−110
+194%
4K6
−167%
16−18
+167%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.58
1440pไม่มีข้อมูล0.79
4Kไม่มีข้อมูล4.94

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−150%
5−6
+150%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−100%
2−3
+100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Counter-Strike 2 2−3
−150%
5−6
+150%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Far Cry 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Fortnite 7−8
−157%
18−20
+157%
Forza Horizon 4 10−11
−170%
27−30
+170%
Forza Horizon 5 3−4
−167%
8−9
+167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−170%
27−30
+170%
Valorant 25
−180%
70−75
+180%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Counter-Strike 2 2−3
−150%
5−6
+150%
Counter-Strike: Global Offensive 22
−195%
65−70
+195%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Dota 2 16
−181%
45−50
+181%
Far Cry 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Fortnite 7−8
−157%
18−20
+157%
Forza Horizon 4 10−11
−170%
27−30
+170%
Forza Horizon 5 3−4
−167%
8−9
+167%
Grand Theft Auto V 3
−167%
8−9
+167%
Metro Exodus 3−4
−167%
8−9
+167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−170%
27−30
+170%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−163%
21−24
+163%
Valorant 35−40
−170%
100−105
+170%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Dota 2 14
−186%
40−45
+186%
Far Cry 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Forza Horizon 4 10−11
−170%
27−30
+170%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−170%
27−30
+170%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−163%
21−24
+163%
Valorant 35−40
−170%
100−105
+170%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−157%
18−20
+157%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−180%
14−16
+180%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−192%
35−40
+192%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−194%
50−55
+194%
Valorant 10−11
−170%
27−30
+170%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−100%
2−3
+100%
Far Cry 5 2−3
−150%
5−6
+150%
Forza Horizon 4 4−5
−150%
10−11
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−167%
8−9
+167%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−167%
8−9
+167%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−186%
40−45
+186%
Valorant 8−9
−163%
21−24
+163%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−167%
8−9
+167%
Far Cry 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−167%
8−9
+167%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−167%
8−9
+167%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 615 และ Radeon 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 550 เร็วกว่า 194% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 550 เร็วกว่า 194% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon 550 เร็วกว่า 167% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.72 5.09
ความใหม่ล่าสุด 30 สิงหาคม 2016 20 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 2 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 5 วัตต์ 50 วัตต์

HD Graphics 615 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

ในทางกลับกัน Radeon 550 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 196% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 เดือน

Radeon 550 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 615 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 615 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 550 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 87 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 615 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 615 หรือ Radeon 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่