L20 vs GeForce4 440 Go

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce4 440 Go กับ L20 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce4 440 Go
2002
64 เอ็มบี DDR
0.01

L20 มีประสิทธิภาพดีกว่า GeForce4 440 Go อย่างมหาศาลถึง 321000% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1594188
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล8.99
สถาปัตยกรรมCelsius (1999−2005)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNV17 A5AD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย6 กุมภาพันธ์ 2002 (เมื่อ 24 ปี ปีที่แล้ว)16 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA211776
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก220 MHz1440 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา220 MHz2520 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์29 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต150 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล275 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์0.88927.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล59.35 TFLOPS
ROPs2128
TMUs4368
Tensor Coresไม่มีข้อมูล368
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล92
L1 Cacheไม่มีข้อมูล11.5 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซAGP 4xPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDRGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด64 เอ็มบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ220 MHz2250 MHz
7.04 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX8.012 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGL1.34.6
OpenCLN/A3.0
VulkanN/A1.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce4 440 Go 0.01
L20 32.11
+321000%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce4 440 Go 3
ตัวอย่าง: 3
L20 13429
+447533%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 0−1 0−1

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Forza Horizon 4 2−3
−319900%
6400−6450
+319900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−320733%
19250−19300
+320733%
Valorant 21−24
−320987%
73850−73900
+320987%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−320456%
28850−28900
+320456%
Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−320614%
22450−22500
+320614%
Forza Horizon 4 2−3
−319900%
6400−6450
+319900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−320733%
19250−19300
+320733%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−319900%
12800−12850
+319900%
Valorant 21−24
−320987%
73850−73900
+320987%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−320614%
22450−22500
+320614%
Forza Horizon 4 2−3
−319900%
6400−6450
+319900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−320733%
19250−19300
+320733%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−319900%
12800−12850
+319900%
Valorant 21−24
−320987%
73850−73900
+320987%

1440p
High

Counter-Strike 2 2−3
−319900%
6400−6450
+319900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 0−1 0−1

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 0−1 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−319900%
3200−3250
+319900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−320971%
44950−45000
+320971%
Valorant 0−1 0−1

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−319900%
3200−3250
+319900%

4K
Epic

Fortnite 1−2
−319900%
3200−3250
+319900%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.01 32.11
ความใหม่ล่าสุด 6 กุมภาพันธ์ 2002 16 พฤศจิกายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 64 เอ็มบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 150 nm 5 nm

L20 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 321000% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 21 ปีและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 2900%

L20 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce4 440 Go ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce4 440 Go เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L20 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce4 440 Go ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 40 โหวต

ให้คะแนน L20 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce4 440 Go หรือ L20 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่