Radeon RX 560X มือถือ vs GeForce Go 6800 Ultra

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce Go 6800 Ultra และ Radeon RX 560X มือถือ โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Go 6800 Ultra
2005
256 เอ็มบี GDDR3,89 Watt
0.33

560X มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า 6800 Ultra อย่างมหาศาลถึง 2903% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1373489
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.2911.74
สถาปัตยกรรมCurie (2003−2013)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUNV41Polaris 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 กุมภาพันธ์ 2005 (เมื่อ 21 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA171024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1275 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา450 MHz1202 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์190 million3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต130 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)89 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.40081.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.611 TFLOPS
ROPs816
TMUs1264
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x16MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด256 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ600 MHz1450 MHz
38.4 จีบี/s92.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX9.0c (9_3)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์3.06.4
OpenGL2.0 (full) 2.1 (partial)4.6
OpenCLN/A2.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1−2
−3300%
34
+3300%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−2200%
23
+2200%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−1600%
17
+1600%
Forza Horizon 4 4−5
−1200%
52
+1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−614%
50
+614%
Valorant 24−27
−265%
95−100
+265%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−771%
122
+771%
Cyberpunk 2077 1−2
−1400%
15
+1400%
Dota 2 10−11
−610%
71
+610%
Forza Horizon 4 4−5
−1125%
49
+1125%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−500%
42
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−620%
36
+620%
Valorant 24−27
−265%
95−100
+265%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1200%
13
+1200%
Dota 2 10−11
−560%
66
+560%
Forza Horizon 4 4−5
−850%
38
+850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−329%
30
+329%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−340%
22
+340%
Valorant 24−27
−265%
95−100
+265%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−533%
18−20
+533%
Counter-Strike: Global Offensive 0−1 75−80
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1175%
50−55
+1175%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−2300%
24−27
+2300%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−1300%
14−16
+1300%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−50%
21−24
+50%
Valorant 2−3
−2550%
50−55
+2550%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−900%
10−11
+900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−400%
10−11
+400%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Resident Evil 4 Remake 31
+0%
31
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 52
+0%
52
+0%
Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Far Cry 5 39
+0%
39
+0%
Fortnite 66
+0%
66
+0%
Forza Horizon 5 34
+0%
34
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 44
+0%
44
+0%
Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Far Cry 5 36
+0%
36
+0%
Fortnite 44
+0%
44
+0%
Forza Horizon 5 31
+0%
31
+0%
Grand Theft Auto V 36
+0%
36
+0%
Metro Exodus 20
+0%
20
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 39
+0%
39
+0%
Far Cry 5 33
+0%
33
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 33
+0%
33
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 14−16
+0%
14−16
+0%
Metro Exodus 10−12
+0%
10−12
+0%
Valorant 110−120
+0%
110−120
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+0%
24−27
+0%
Cyberpunk 2077 8−9
+0%
8−9
+0%
Far Cry 5 21−24
+0%
21−24
+0%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+0%
21−24
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+0%
5−6
+0%
Metro Exodus 6−7
+0%
6−7
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+0%
12−14
+0%
Counter-Strike 2 5−6
+0%
5−6
+0%
Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%
Dota 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Far Cry 5 10−11
+0%
10−11
+0%
Forza Horizon 4 16−18
+0%
16−18
+0%

นี่คือวิธีที่ Go 6800 Ultra และ RX 560X มือถือ แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 560X มือถือ เร็วกว่า 3300% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 560X มือถือ เร็วกว่า 2550%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 560X มือถือ เหนือกว่าใน 26การทดสอบ (44%)
  • เสมอกันใน 33การทดสอบ (56%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.33 9.91
ความใหม่ล่าสุด 24 กุมภาพันธ์ 2005 11 เมษายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 256 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 130 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 89 วัตต์ 65 วัตต์

RX 560X มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2903% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 829%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 37%

Radeon RX 560X มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce Go 6800 Ultra ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 4 โหวต

ให้คะแนน GeForce Go 6800 Ultra ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 456 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560X มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce Go 6800 Ultra หรือ Radeon RX 560X มือถือ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่