GeForce MX450 vs Go 6800 Ultra

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce Go 6800 Ultra และ GeForce MX450 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Go 6800 Ultra
2005
256 เอ็มบี GDDR3,89 Watt
0.33

MX450 มีประสิทธิภาพดีกว่า 6800 Ultra อย่างมหาศาลถึง 2594% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1373528
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.2927.38
สถาปัตยกรรมCurie (2003−2013)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUNV41N17S-G5 / GP107-670-A1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 กุมภาพันธ์ 2005 (เมื่อ 21 ปี ปีที่แล้ว)1 สิงหาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1395 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา450 MHz1575 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์190 million4,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต130 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)89 Watt25 Watt (12 - 29 Watt TGP)
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.400100.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.226 TFLOPS
ROPs832
TMUs1264

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x16PCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5, GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด256 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ600 MHz10000 MHz
38.4 จีบี/s64.03 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX9.0c (9_3)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์3.06.5
OpenGL2.0 (full) 2.1 (partial)4.6
OpenCLN/A1.2
VulkanN/A1.2
CUDA-7.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Go 6800 Ultra 0.33
GeForce MX450 8.89
+2594%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Go 6800 Ultra 137
ตัวอย่าง: 4
GeForce MX450 3716
+2612%
ตัวอย่าง: 1803

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1−2
−2700%
28
+2700%
1440p0−116
4K0−125

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−3100%
32
+3100%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−2100%
22
+2100%
Forza Horizon 4 4−5
−875%
35−40
+875%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−357%
30−35
+357%
Valorant 24−27
−242%
85−90
+242%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−886%
130−140
+886%
Cyberpunk 2077 1−2
−1200%
13
+1200%
Dota 2 10−11
−780%
88
+780%
Forza Horizon 4 4−5
−875%
35−40
+875%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−357%
30−35
+357%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−560%
33
+560%
Valorant 24−27
−242%
85−90
+242%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−700%
8
+700%
Dota 2 10−11
−710%
81
+710%
Forza Horizon 4 4−5
−875%
35−40
+875%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−357%
30−35
+357%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−300%
20
+300%
Valorant 24−27
−242%
85−90
+242%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−467%
16−18
+467%
Counter-Strike: Global Offensive 0−1 65−70
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1075%
45−50
+1075%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−2000%
21−24
+2000%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−1200%
12−14
+1200%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−42.9%
20−22
+42.9%
Valorant 2−3
−2250%
45−50
+2250%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−800%
9−10
+800%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−350%
9−10
+350%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 88
+0%
88
+0%
Resident Evil 4 Remake 16−18
+0%
16−18
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 49
+0%
49
+0%
Counter-Strike 2 67
+0%
67
+0%
Far Cry 5 34
+0%
34
+0%
Fortnite 61
+0%
61
+0%
Forza Horizon 5 34
+0%
34
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 38
+0%
38
+0%
Counter-Strike 2 28
+0%
28
+0%
Far Cry 5 29
+0%
29
+0%
Fortnite 39
+0%
39
+0%
Forza Horizon 5 26
+0%
26
+0%
Grand Theft Auto V 38
+0%
38
+0%
Metro Exodus 10
+0%
10
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30
+0%
30
+0%
Far Cry 5 27
+0%
27
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 25
+0%
25
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 11
+0%
11
+0%
Metro Exodus 10−11
+0%
10−11
+0%
Valorant 100−105
+0%
100−105
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 22
+0%
22
+0%
Cyberpunk 2077 7−8
+0%
7−8
+0%
Far Cry 5 20
+0%
20
+0%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+0%
18−20
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
+0%
3−4
+0%
Metro Exodus 4−5
+0%
4−5
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+0%
10−11
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−11
+0%
10−11
+0%
Counter-Strike 2 3−4
+0%
3−4
+0%
Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%
Dota 2 32
+0%
32
+0%
Far Cry 5 9−10
+0%
9−10
+0%
Forza Horizon 4 14−16
+0%
14−16
+0%

นี่คือวิธีที่ Go 6800 Ultra และ GeForce MX450 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GeForce MX450 เร็วกว่า 2700% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GeForce MX450 เร็วกว่า 3100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GeForce MX450 เหนือกว่าใน 26การทดสอบ (44%)
  • เสมอกันใน 33การทดสอบ (56%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.33 8.89
ความใหม่ล่าสุด 24 กุมภาพันธ์ 2005 1 สิงหาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 256 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 130 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 89 วัตต์ 25 วัตต์

GeForce MX450 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2594% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 15 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 983%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 256%

GeForce MX450 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce Go 6800 Ultra ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 4 โหวต

ให้คะแนน GeForce Go 6800 Ultra ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 1442 โหวต

ให้คะแนน GeForce MX450 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce Go 6800 Ultra หรือ GeForce MX450 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่