ATI Mobility Radeon HD 4330 vs GeForce GTX 970M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 970M SLI และ Mobility Radeon HD 4330 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 970M SLI
2014
2x 6 จีบี GDDR5,162 Watt
22.28
+6863%

970M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4330 อย่างมหาศาลถึง 6863% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2861379
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.59ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลM92
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA256080
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHz450 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1038 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million242 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)162 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล3.600
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.072 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล4
TMUsไม่มีข้อมูล8
L1 Cacheไม่มีข้อมูล16 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล64 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 6 จีบี512 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 192 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHz600 MHz
ไม่มีข้อมูล9.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_110.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูล1.1
Vulkan-N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 970M SLI 22.28
+6863%
ATI Mobility HD 4330 0.32

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 970M SLI 36119
+5406%
ATI Mobility HD 4330 656

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD88
+8700%
1−2
−8700%
4K410−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Cyberpunk 2077 45−50
+4800%
1−2
−4800%
Resident Evil 4 Remake 50−55 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+9000%
1−2
−9000%
Counter-Strike 2 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Cyberpunk 2077 45−50
+4800%
1−2
−4800%
Far Cry 5 70−75
+7300%
1−2
−7300%
Fortnite 110−120
+11300%
1−2
−11300%
Forza Horizon 4 90−95
+2175%
4−5
−2175%
Forza Horizon 5 70−75
+7100%
1−2
−7100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1171%
7−8
−1171%
Valorant 160−170
+515%
24−27
−515%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+9000%
1−2
−9000%
Counter-Strike 2 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+1693%
14−16
−1693%
Cyberpunk 2077 45−50
+4800%
1−2
−4800%
Dota 2 110−120
+1090%
10−11
−1090%
Far Cry 5 70−75
+7300%
1−2
−7300%
Fortnite 110−120
+11300%
1−2
−11300%
Forza Horizon 4 90−95
+2175%
4−5
−2175%
Forza Horizon 5 70−75
+7100%
1−2
−7100%
Grand Theft Auto V 80−85
+8200%
1−2
−8200%
Metro Exodus 50−55 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1171%
7−8
−1171%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+1600%
5−6
−1600%
Valorant 160−170
+515%
24−27
−515%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+9000%
1−2
−9000%
Cyberpunk 2077 45−50
+4800%
1−2
−4800%
Dota 2 110−120
+1090%
10−11
−1090%
Far Cry 5 70−75
+7300%
1−2
−7300%
Forza Horizon 4 90−95
+2175%
4−5
−2175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1171%
7−8
−1171%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+860%
5−6
−860%
Valorant 160−170
+515%
24−27
−515%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+11300%
1−2
−11300%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+1500%
3−4
−1500%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170 0−1
Grand Theft Auto V 40−45 0−1
Metro Exodus 30−33 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+5700%
3−4
−5700%
Valorant 190−200
+9800%
2−3
−9800%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 50−55 0−1
Forza Horizon 4 55−60
+5700%
1−2
−5700%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+3500%
1−2
−3500%

1440p
Epic

Fortnite 50−55 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 21−24 0−1
Grand Theft Auto V 40−45
+207%
14−16
−207%
Metro Exodus 18−20 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 28 0−1
Valorant 130−140
+6500%
2−3
−6500%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40 0−1
Counter-Strike 2 21−24 0−1
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Dota 2 75−80
+7500%
1−2
−7500%
Far Cry 5 24−27 0−1
Forza Horizon 4 40−45 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+2300%
1−2
−2300%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+1100%
2−3
−1100%

นี่คือวิธีที่ GTX 970M SLI และ ATI Mobility HD 4330 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 970M SLI เร็วกว่า 8700% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 970M SLI เร็วกว่า 6500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 970M SLI เหนือกว่า ATI Mobility HD 4330 ในการทดสอบทั้ง 26 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.28 0.32
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2014 9 มกราคม 2009
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm

GTX 970M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 6863% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%

GeForce GTX 970M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4330 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 48 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 970M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 63 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4330 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 970M SLI หรือ Mobility Radeon HD 4330 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่