ATI Radeon HD 2600 XT vs GeForce GTX 870M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 870M กับ Radeon HD 2600 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 870M
2014
3 จีบี GDDR5,100 Watt
8.48
+1166%

870M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 2600 XT อย่างมหาศาลถึง 1166% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5451240
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.531.15
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGK104RV630
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)28 มิถุนายน 2007 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1344120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก941 MHz800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา967 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million390 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm65 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt45 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์108.36.400
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.599 TFLOPS0.192 TFLOPS
ROPs244
TMUs1128
L1 Cache112 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache384 เคบี64 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 1.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี256 เอ็มบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานGDDR5ไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 2500 MHz700 MHz
120.0 จีบี/s22.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x S-Video
รองรับสัญญาณ eDP 1.2Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ LVDSUp to 1920x1200ไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
การป้องกันเนื้อหา HDCP+-
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI+-
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)10.0 (10_0)
รุ่นเชดเดอร์5.14.0
OpenGL4.53.3
OpenCL1.1N/A
Vulkan1.1.126N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 870M 8.48
+1166%
ATI HD 2600 XT 0.67

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 870M 3554
+1160%
ตัวอย่าง: 729
ATI HD 2600 XT 282
ตัวอย่าง: 474

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD46
+1433%
3−4
−1433%
4K19
+1800%
1−2
−1800%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล66.33
4Kไม่มีข้อมูล199.00

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Cyberpunk 2077 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Resident Evil 4 Remake 16−18
+1500%
1−2
−1500%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Counter-Strike 2 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Cyberpunk 2077 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Far Cry 5 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Fortnite 50−55
+1200%
4−5
−1200%
Forza Horizon 4 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Forza Horizon 5 24−27
+1200%
2−3
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Valorant 85−90
+1333%
6−7
−1333%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Counter-Strike 2 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+1230%
10−11
−1230%
Cyberpunk 2077 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Dota 2 60−65
+1180%
5−6
−1180%
Far Cry 5 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Fortnite 50−55
+1200%
4−5
−1200%
Forza Horizon 4 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Forza Horizon 5 24−27
+1200%
2−3
−1200%
Grand Theft Auto V 36
+1700%
2−3
−1700%
Metro Exodus 16−18
+1600%
1−2
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+1450%
2−3
−1450%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+1300%
2−3
−1300%
Valorant 85−90
+1333%
6−7
−1333%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Cyberpunk 2077 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Dota 2 60−65
+1180%
5−6
−1180%
Far Cry 5 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Forza Horizon 4 35−40
+1167%
3−4
−1167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+1450%
2−3
−1450%
The Witcher 3: Wild Hunt 15
+1400%
1−2
−1400%
Valorant 85−90
+1333%
6−7
−1333%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
+1200%
4−5
−1200%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
+1220%
5−6
−1220%
Grand Theft Auto V 10−12 0−1
Metro Exodus 9−10 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Valorant 95−100
+1271%
7−8
−1271%

1440p
Ultra

Battlefield 5 20−22
+1900%
1−2
−1900%
Cyberpunk 2077 7−8 0−1
Far Cry 5 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Forza Horizon 4 20−22
+1900%
1−2
−1900%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14 0−1

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+1700%
1−2
−1700%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Metro Exodus 4−5 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10 0−1
Valorant 40−45
+1367%
3−4
−1367%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−11 0−1
Counter-Strike 2 3−4 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 30−35
+1500%
2−3
−1500%
Far Cry 5 8−9 0−1
Forza Horizon 4 14−16
+1300%
1−2
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9 0−1

4K
Epic

Fortnite 8−9 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 870M และ ATI HD 2600 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 870M เร็วกว่า 1433% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 870M เร็วกว่า 1800% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.48 0.67
ความใหม่ล่าสุด 12 มีนาคม 2014 28 มิถุนายน 2007
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 256 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 65 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 45 วัตต์

GTX 870M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1166% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 132%

ในทางกลับกัน ATI HD 2600 XT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 122%

GeForce GTX 870M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 2600 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 870M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 2600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 126 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 870M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 101 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 2600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 870M หรือ Radeon HD 2600 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่