HD Graphics P630 vs GeForce GTX 860M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 860M กับ HD Graphics P630 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 860M
2014
4 จีบี GDDR5,75 Watt
7.38
+158%

860M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics P630 อย่างมหาศาลถึง 158% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ585828
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.5814.68
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)Generation 9.5 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGM107Kaby Lake GT2
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)5 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1152 or 640192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก797 MHz350 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1085 MHz1100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm++
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์43.4026.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.389 TFLOPS0.4224 TFLOPS
ROPs163
TMUs4024
L1 Cache320 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x1
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3L/LPDDR3/DDR4
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1740 เอ็มบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานGDDR5ไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 2500 MHzSystem Shared
80.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับสัญญาณ eDP 1.2Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ LVDSUp to 1920x1200ไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)Up to 3840x2160ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
การป้องกันเนื้อหา HDCP+-
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI+-
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
Quick Syncไม่มีข้อมูล+
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.1
Vulkan1.1.1261.1.103
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 860M 7.38
+158%
HD Graphics P630 2.86

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 860M 3097
+159%
ตัวอย่าง: 4332
HD Graphics P630 1198
ตัวอย่าง: 84

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p91
+160%
35−40
−160%
Full HD37
+164%
14−16
−164%
4K13
+160%
5−6
−160%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40
+322%
9−10
−322%
Cyberpunk 2077 14−16
+150%
6−7
−150%
Resident Evil 4 Remake 12−14
+333%
3−4
−333%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+230%
10−11
−230%
Counter-Strike 2 35−40
+322%
9−10
−322%
Cyberpunk 2077 14−16
+150%
6−7
−150%
Far Cry 5 24−27
+200%
8−9
−200%
Fortnite 45−50
+200%
14−16
−200%
Forza Horizon 4 30−35
+136%
14−16
−136%
Forza Horizon 5 21−24
+214%
7−8
−214%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+108%
12−14
−108%
Valorant 75−80
+71.7%
45−50
−71.7%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+230%
10−11
−230%
Counter-Strike 2 35−40
+322%
9−10
−322%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+116%
55−60
−116%
Cyberpunk 2077 14−16
+150%
6−7
−150%
Dota 2 55−60
+107%
27−30
−107%
Far Cry 5 24−27
+200%
8−9
−200%
Fortnite 45−50
+200%
14−16
−200%
Forza Horizon 4 30−35
+136%
14−16
−136%
Forza Horizon 5 21−24
+214%
7−8
−214%
Grand Theft Auto V 26
+271%
7−8
−271%
Metro Exodus 14−16
+200%
5−6
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+108%
12−14
−108%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+100%
10−11
−100%
Valorant 75−80
+71.7%
45−50
−71.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+230%
10−11
−230%
Cyberpunk 2077 14−16
+150%
6−7
−150%
Dota 2 55−60
+107%
27−30
−107%
Far Cry 5 24−27
+200%
8−9
−200%
Forza Horizon 4 30−35
+136%
14−16
−136%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+108%
12−14
−108%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+20%
10−11
−20%
Valorant 75−80
+71.7%
45−50
−71.7%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+200%
14−16
−200%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+133%
6−7
−133%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+171%
21−24
−171%
Grand Theft Auto V 9−10
+200%
3−4
−200%
Metro Exodus 7−8
+600%
1−2
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+57.7%
24−27
−57.7%
Valorant 80−85
+211%
27−30
−211%

1440p
Ultra

Battlefield 5 14−16
+200%
5−6
−200%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 14−16
+200%
5−6
−200%
Forza Horizon 4 18−20
+157%
7−8
−157%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+150%
4−5
−150%

1440p
Epic

Fortnite 14−16
+200%
5−6
−200%

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+20%
14−16
−20%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
+200%
2−3
−200%
Valorant 35−40
+171%
14−16
−171%

4K
Ultra

Battlefield 5 7−8
+250%
2−3
−250%
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 27−30
+238%
8−9
−238%
Far Cry 5 7−8
+600%
1−2
−600%
Forza Horizon 4 12−14
+500%
2−3
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
+133%
3−4
−133%

4K
Epic

Fortnite 7−8
+133%
3−4
−133%

นี่คือวิธีที่ GTX 860M และ HD Graphics P630 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 860M เร็วกว่า 160% ในความละเอียด 900p
  • GTX 860M เร็วกว่า 164% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 860M เร็วกว่า 160% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 860M เร็วกว่า 600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 860M เหนือกว่า HD Graphics P630 ในการทดสอบทั้ง 52 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.38 2.86
ความใหม่ล่าสุด 13 มกราคม 2014 5 สิงหาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1740 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 15 วัตต์

GTX 860M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 158% และ

ในทางกลับกัน HD Graphics P630 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

GeForce GTX 860M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics P630 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 860M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ HD Graphics P630 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 509 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 860M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 21 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics P630 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 860M หรือ HD Graphics P630 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่