Radeon HD 6930 vs GeForce GTX 775M

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 775M กับ Radeon HD 6930 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 775M
2013
4 จีบี GDDR5,100 Watt
9.42
+39.6%

775M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6930 อย่างน่าสนใจ 40% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ503604
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.90
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.252.79
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)TeraScale 3 (2010−2013)
ชื่อรหัส GPUN13E-GTX-A2Cayman
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 กันยายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)1 ธันวาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$180

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA13441280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก719 MHz750 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3540 Million2,640 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt186 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล60.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.92 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล80
L1 Cacheไม่มีข้อมูล320 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล220 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ3600 MHz1200 MHz
ไม่มีข้อมูล153.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล2x DVI, 1x HDMI, 2x mini-DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1111.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.0
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+45.7%
35−40
−45.7%
Cyberpunk 2077 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+50%
12−14
−50%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+40%
30−33
−40%
Counter-Strike 2 50−55
+45.7%
35−40
−45.7%
Cyberpunk 2077 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Far Cry 5 30−35
+47.6%
21−24
−47.6%
Fortnite 55−60
+42.5%
40−45
−42.5%
Forza Horizon 4 40−45
+40%
30−33
−40%
Forza Horizon 5 27−30
+61.1%
18−20
−61.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
Valorant 90−95
+41.5%
65−70
−41.5%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+40%
30−33
−40%
Counter-Strike 2 50−55
+45.7%
35−40
−45.7%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+44%
100−105
−44%
Cyberpunk 2077 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Dota 2 65−70
+53.3%
45−50
−53.3%
Far Cry 5 30−35
+47.6%
21−24
−47.6%
Fortnite 55−60
+42.5%
40−45
−42.5%
Forza Horizon 4 40−45
+40%
30−33
−40%
Forza Horizon 5 27−30
+61.1%
18−20
−61.1%
Grand Theft Auto V 35−40
+45.8%
24−27
−45.8%
Metro Exodus 18−20
+58.3%
12−14
−58.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+56.3%
16−18
−56.3%
Valorant 90−95
+41.5%
65−70
−41.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+40%
30−33
−40%
Cyberpunk 2077 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Dota 2 65−70
+53.3%
45−50
−53.3%
Far Cry 5 30−35
+47.6%
21−24
−47.6%
Forza Horizon 4 40−45
+40%
30−33
−40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+56.3%
16−18
−56.3%
Valorant 90−95
+41.5%
65−70
−41.5%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+42.5%
40−45
−42.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+50%
12−14
−50%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+46%
50−55
−46%
Grand Theft Auto V 12−14
+44.4%
9−10
−44.4%
Metro Exodus 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+40%
35−40
−40%
Valorant 100−110
+41.3%
75−80
−41.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+43.8%
16−18
−43.8%
Cyberpunk 2077 8−9
+60%
5−6
−60%
Far Cry 5 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Forza Horizon 4 21−24
+43.8%
16−18
−43.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+44.4%
9−10
−44.4%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+100%
2−3
−100%
Grand Theft Auto V 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Metro Exodus 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+57.1%
7−8
−57.1%
Valorant 50−55
+42.9%
35−40
−42.9%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+50%
8−9
−50%
Counter-Strike 2 4−5
+100%
2−3
−100%
Cyberpunk 2077 3−4
+50%
2−3
−50%
Dota 2 35−40
+45.8%
24−27
−45.8%
Far Cry 5 9−10
+50%
6−7
−50%
Forza Horizon 4 16−18
+60%
10−11
−60%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+50%
6−7
−50%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+50%
6−7
−50%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.42 6.75
ความใหม่ล่าสุด 24 กันยายน 2013 1 ธันวาคม 2011
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 186 วัตต์

GTX 775M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 40% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 86%

GeForce GTX 775M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6930 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 775M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 6930 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 38 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 775M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 67 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6930 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 775M หรือ Radeon HD 6930 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่