Radeon RX 6700M vs GeForce GTX 670M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 670M และ Radeon RX 6700M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 670M
2012
1536 เอ็มบี GDDR5,75 Watt
4.12

6700M มีประสิทธิภาพดีกว่า 670M อย่างมหาศาลถึง 688% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ734184
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.2318.53
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGF114Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 มีนาคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3362304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก598 MHz1489 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2400 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,950 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt135 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์33.49345.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8037 TFLOPS11.06 TFLOPS
ROPs2464
TMUs56144
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L0 Cacheไม่มีข้อมูล576 เคบี
L1 Cache448 เคบี512 เคบี
L2 Cache384 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล80 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1536 เอ็มบี10 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192bit160 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2000 MHz
72.0 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุดUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 670M 4.12
RX 6700M 32.48
+688%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 670M 1712
ตัวอย่าง: 675
RX 6700M 13628
+696%
ตัวอย่าง: 192

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 670M 2698
RX 6700M 33497
+1142%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 670M 12670
RX 6700M 66973
+429%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 670M 1950
RX 6700M 27924
+1332%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 670M 14940
RX 6700M 91672
+514%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p39
−669%
300−350
+669%
Full HD41
−190%
119
+190%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−988%
180−190
+988%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−1300%
80−85
+1300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−644%
110−120
+644%
Counter-Strike 2 16−18
−988%
180−190
+988%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Far Cry 5 12−14
−758%
103
+758%
Fortnite 24−27
−517%
140−150
+517%
Forza Horizon 4 20−22
−540%
120−130
+540%
Forza Horizon 5 10−12
−845%
100−110
+845%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−676%
130−140
+676%
Valorant 55−60
−263%
200−210
+263%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−644%
110−120
+644%
Counter-Strike 2 16−18
−988%
180−190
+988%
Counter-Strike: Global Offensive 91
−204%
270−280
+204%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Dota 2 35−40
−232%
123
+232%
Far Cry 5 12−14
−708%
97
+708%
Fortnite 24−27
−517%
140−150
+517%
Forza Horizon 4 20−22
−540%
120−130
+540%
Forza Horizon 5 10−12
−845%
100−110
+845%
Grand Theft Auto V 12−14
−800%
117
+800%
Metro Exodus 8−9
−850%
75−80
+850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−676%
130−140
+676%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1267%
164
+1267%
Valorant 55−60
−263%
200−210
+263%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−644%
110−120
+644%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Dota 2 35−40
−203%
112
+203%
Far Cry 5 12−14
−658%
91
+658%
Forza Horizon 4 20−22
−540%
120−130
+540%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−676%
130−140
+676%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−692%
95
+692%
Valorant 55−60
−213%
175
+213%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−517%
140−150
+517%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−875%
75−80
+875%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−622%
230−240
+622%
Grand Theft Auto V 2−3
−3200%
65−70
+3200%
Metro Exodus 2−3
−2250%
45−50
+2250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−430%
170−180
+430%
Valorant 40−45
−441%
230−240
+441%

1440p
Ultra

Battlefield 5 1−2
−8600%
85−90
+8600%
Cyberpunk 2077 3−4
−1100%
35−40
+1100%
Far Cry 5 8−9
−875%
75−80
+875%
Forza Horizon 4 10−11
−800%
90−95
+800%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−867%
55−60
+867%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−950%
80−85
+950%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−353%
65−70
+353%
Valorant 20−22
−900%
200−210
+900%

4K
Ultra

Battlefield 5 0−1 50−55
Cyberpunk 2077 1−2
−1500%
16−18
+1500%
Dota 2 14−16
−607%
95−100
+607%
Far Cry 5 3−4
−1267%
40−45
+1267%
Forza Horizon 4 5−6
−1100%
60−65
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−900%
40−45
+900%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−900%
40−45
+900%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Metro Exodus 27−30
+0%
27−30
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 35−40
+0%
35−40
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 670M และ RX 6700M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700M เร็วกว่า 669% ในความละเอียด 900p
  • RX 6700M เร็วกว่า 190% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6700M เร็วกว่า 8600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700M เหนือกว่าใน 55การทดสอบ (93%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.12 32.48
ความใหม่ล่าสุด 22 มีนาคม 2012 31 พฤษภาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1536 เอ็มบี 10 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 135 วัตต์

GTX 670M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 80%

ในทางกลับกัน RX 6700M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 688% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 6700M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 670M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 107 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 670M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 134 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6700M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 670M หรือ Radeon RX 6700M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่