Radeon R7 M465 vs GeForce GTX 590

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 590 กับ Radeon R7 M465 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 590
2011,$699
3072 เอ็มบี (1536 เอ็มบี per GPU) GDDR5,365 Watt
7.99
+204%

GTX 590 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M465 อย่างมหาศาลถึง 204% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ564862
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.68ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.69ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGF110Topaz
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 มีนาคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024 ×2384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก607 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1125 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)365 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์38.91 ×227.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.244 TFLOPS ×20.864 TFLOPS
ROPs48 ×28
TMUs64 ×224
L1 Cache1 เอ็มบี96 เคบี
L2 Cache768 เคบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัส16x PCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว279 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด3072 เอ็มบี (1536 เอ็มบี per GPU) ×22 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ768-bit (384-bit per GPU) ×264 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1707 MHz900 MHz
327.7 จีบี/s ×214.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลThree Dual Link DVI-IMini DisplayPortNo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.3
OpenGL4.24.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 590 7.99
+204%
R7 M465 2.63

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 590 3341
+202%
ตัวอย่าง: 419
R7 M465 1105
ตัวอย่าง: 34

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 590 6680
+284%
R7 M465 1740

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p47
+236%
14−16
−236%
Full HD111
+217%
35−40
−217%
1200p112
+220%
35−40
−220%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p6.30ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+500%
7−8
−500%
Cyberpunk 2077 16−18
+240%
5−6
−240%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+400%
3−4
−400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
+300%
9−10
−300%
Counter-Strike 2 40−45
+500%
7−8
−500%
Cyberpunk 2077 16−18
+240%
5−6
−240%
Far Cry 5 24−27
+271%
7−8
−271%
Fortnite 45−50
+250%
14−16
−250%
Forza Horizon 4 35−40
+177%
12−14
−177%
Forza Horizon 5 24−27
+300%
6−7
−300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+123%
12−14
−123%
Valorant 80−85
+88.6%
40−45
−88.6%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
+300%
9−10
−300%
Counter-Strike 2 40−45
+500%
7−8
−500%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+149%
50−55
−149%
Cyberpunk 2077 16−18
+240%
5−6
−240%
Dota 2 60−65
+126%
27−30
−126%
Far Cry 5 24−27
+271%
7−8
−271%
Fortnite 45−50
+250%
14−16
−250%
Forza Horizon 4 35−40
+177%
12−14
−177%
Forza Horizon 5 24−27
+300%
6−7
−300%
Grand Theft Auto V 30−33
+400%
6−7
−400%
Metro Exodus 16−18
+220%
5−6
−220%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+123%
12−14
−123%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+133%
9−10
−133%
Valorant 80−85
+88.6%
40−45
−88.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
+300%
9−10
−300%
Cyberpunk 2077 16−18
+240%
5−6
−240%
Dota 2 60−65
+126%
27−30
−126%
Far Cry 5 24−27
+271%
7−8
−271%
Forza Horizon 4 35−40
+177%
12−14
−177%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+123%
12−14
−123%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+133%
9−10
−133%
Valorant 80−85
+88.6%
40−45
−88.6%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+250%
14−16
−250%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+150%
6−7
−150%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+210%
20−22
−210%
Grand Theft Auto V 10−11
+233%
3−4
−233%
Metro Exodus 8−9 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+72%
24−27
−72%
Valorant 90−95
+296%
21−24
−296%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
+260%
5−6
−260%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 16−18
+325%
4−5
−325%
Forza Horizon 4 18−20
+217%
6−7
−217%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+175%
4−5
−175%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+240%
5−6
−240%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+26.7%
14−16
−26.7%
Metro Exodus 3−4 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
+300%
2−3
−300%
Valorant 40−45
+223%
12−14
−223%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
+350%
2−3
−350%
Counter-Strike 2 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 30−33
+329%
7−8
−329%
Far Cry 5 8−9
+700%
1−2
−700%
Forza Horizon 4 12−14
+550%
2−3
−550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+167%
3−4
−167%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+167%
3−4
−167%

นี่คือวิธีที่ GTX 590 และ R7 M465 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 590 เร็วกว่า 236% ในความละเอียด 900p
  • GTX 590 เร็วกว่า 217% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 590 เร็วกว่า 220% ในความละเอียด 1200p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 590 เร็วกว่า 700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 590 เหนือกว่า R7 M465 ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.99 2.63
ความใหม่ล่าสุด 24 มีนาคม 2011 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 3072 เอ็มบี (1536 เอ็มบี per GPU) 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

GTX 590 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 204% และ

ในทางกลับกัน R7 M465 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

GeForce GTX 590 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M465 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 590 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R7 M465 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 61 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 590 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 21 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M465 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 590 หรือ Radeon R7 M465 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่