ATI Radeon HD 3850 X2 vs GeForce GTX 580

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 580 และ Radeon HD 3850 X2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 580
2010,$499
1536 เอ็มบี GDDR5,244 Watt
11.08
+462%

GTX 580 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 3850 X2 อย่างมหาศาลถึง 462% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ463943
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.840.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.501.08
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGF110RV670
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 พฤศจิกายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)4 เมษายน 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 $349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 580 มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 3850 X2 อยู่ 2200%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA512320 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก772 MHz669 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million666 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)244 Watt140 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์49.4110.70 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.581 TFLOPS0.4282 TFLOPS ×2
ROPs4816 ×2
TMUs6416 ×2
L1 Cache1 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache768 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI-E 2.0 x 16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด1536 เอ็มบี512 เอ็มบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2004 MHz (4008 data rate)828 MHz
192.4 จีบี/s52.99 จีบี/s ×2

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMini HDMITwo Dual Link DVI2x DVI, 1x S-Video
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์5.14.1
OpenGL4.23.3
OpenCL1.1N/A
Vulkan+N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 580 11.08
+462%
ATI HD 3850 X2 1.97

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 580 4629
+463%
ตัวอย่าง: 4735
ATI HD 3850 X2 822
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p53
+489%
9−10
−489%
Full HD99
+519%
16−18
−519%
1200p78
+550%
12−14
−550%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.04
+333%
21.81
−333%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
+510%
10−11
−510%
Cyberpunk 2077 21−24
+475%
4−5
−475%
Resident Evil 4 Remake 21−24
+633%
3−4
−633%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+525%
8−9
−525%
Counter-Strike 2 60−65
+510%
10−11
−510%
Cyberpunk 2077 21−24
+475%
4−5
−475%
Far Cry 5 35−40
+517%
6−7
−517%
Fortnite 65−70
+560%
10−11
−560%
Forza Horizon 4 45−50
+500%
8−9
−500%
Forza Horizon 5 35−40
+483%
6−7
−483%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+486%
7−8
−486%
Valorant 100−110
+467%
18−20
−467%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+525%
8−9
−525%
Counter-Strike 2 60−65
+510%
10−11
−510%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+504%
27−30
−504%
Cyberpunk 2077 21−24
+475%
4−5
−475%
Dota 2 75−80
+550%
12−14
−550%
Far Cry 5 35−40
+517%
6−7
−517%
Fortnite 65−70
+560%
10−11
−560%
Forza Horizon 4 45−50
+500%
8−9
−500%
Forza Horizon 5 35−40
+483%
6−7
−483%
Grand Theft Auto V 40−45
+500%
7−8
−500%
Metro Exodus 21−24
+475%
4−5
−475%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+486%
7−8
−486%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+480%
5−6
−480%
Valorant 100−110
+467%
18−20
−467%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+525%
8−9
−525%
Cyberpunk 2077 21−24
+475%
4−5
−475%
Dota 2 75−80
+550%
12−14
−550%
Far Cry 5 35−40
+517%
6−7
−517%
Forza Horizon 4 45−50
+500%
8−9
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+486%
7−8
−486%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+480%
5−6
−480%
Valorant 100−110
+467%
18−20
−467%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+560%
10−11
−560%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+600%
3−4
−600%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+507%
14−16
−507%
Grand Theft Auto V 16−18
+700%
2−3
−700%
Metro Exodus 12−14
+550%
2−3
−550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+492%
12−14
−492%
Valorant 120−130
+481%
21−24
−481%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−33
+500%
5−6
−500%
Cyberpunk 2077 9−10
+800%
1−2
−800%
Far Cry 5 24−27
+500%
4−5
−500%
Forza Horizon 4 27−30
+575%
4−5
−575%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+700%
2−3
−700%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
+500%
4−5
−500%

4K
High

Counter-Strike 2 6−7
+500%
1−2
−500%
Grand Theft Auto V 21−24
+633%
3−4
−633%
Metro Exodus 7−8
+600%
1−2
−600%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+600%
2−3
−600%
Valorant 60−65
+500%
10−11
−500%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
+650%
2−3
−650%
Counter-Strike 2 6−7
+500%
1−2
−500%
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Dota 2 40−45
+486%
7−8
−486%
Far Cry 5 12−14
+500%
2−3
−500%
Forza Horizon 4 18−20
+533%
3−4
−533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
+1000%
1−2
−1000%

4K
Epic

Fortnite 10−12
+1000%
1−2
−1000%

นี่คือวิธีที่ GTX 580 และ ATI HD 3850 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 580 เร็วกว่า 489% ในความละเอียด 900p
  • GTX 580 เร็วกว่า 519% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 580 เร็วกว่า 550% ในความละเอียด 1200p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.08 1.97
ความใหม่ล่าสุด 9 พฤศจิกายน 2010 4 เมษายน 2008
จำนวน RAM สูงสุด 1536 เอ็มบี 512 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 244 วัตต์ 140 วัตต์

GTX 580 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 462% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 38%

ในทางกลับกัน ATI HD 3850 X2 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 74%

GeForce GTX 580 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 3850 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 509 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 3850 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 580 หรือ Radeon HD 3850 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่