CMP 40HX vs GeForce GTX 570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 570 กับ CMP 40HX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 570
2010,$349
1280 เอ็มบี GDDR5,219 Watt
9.40

CMP 40HX มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 570 อย่างมหาศาลถึง 141% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ504278
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.9011.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.319.44
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUGF110TU106
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 ธันวาคม 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$349 $699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

CMP 40HX มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 570 อยู่ 498%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4802304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก732 MHz1470 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)219 Watt185 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์43.92237.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.405 TFLOPS7.603 TFLOPS
ROPs4064
TMUs60144
Tensor Coresไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L1 Cache960 เคบี2.3 เอ็มบี
L2 Cache640 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI-E 2.0 x 16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 1.0 x4
ความยาว267 mm229 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1280 เอ็มบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ320 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1900 MHz (3800 data rate)1750 MHz
152.0 จีบี/s448.0 จีบี/s

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMini HDMITwo Dual Link DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.24.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.3
CUDA+7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 570 9.40
CMP 40HX 22.68
+141%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 570 3936
ตัวอย่าง: 5442
CMP 40HX 9343
+137%
ตัวอย่าง: 21

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 570 13481
CMP 40HX 93013
+590%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD80
−138%
190−200
+138%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.36
−18.6%
3.68
+18.6%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
−135%
120−130
+135%
Cyberpunk 2077 20−22
−125%
45−50
+125%
Resident Evil 4 Remake 18−20
−122%
40−45
+122%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−138%
100−105
+138%
Counter-Strike 2 50−55
−135%
120−130
+135%
Cyberpunk 2077 20−22
−125%
45−50
+125%
Far Cry 5 30−35
−126%
70−75
+126%
Fortnite 55−60
−128%
130−140
+128%
Forza Horizon 4 40−45
−132%
95−100
+132%
Forza Horizon 5 27−30
−124%
65−70
+124%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−135%
80−85
+135%
Valorant 90−95
−139%
220−230
+139%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−138%
100−105
+138%
Counter-Strike 2 50−55
−135%
120−130
+135%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−108%
300−310
+108%
Cyberpunk 2077 20−22
−125%
45−50
+125%
Dota 2 65−70
−132%
160−170
+132%
Far Cry 5 30−35
−126%
70−75
+126%
Fortnite 55−60
−128%
130−140
+128%
Forza Horizon 4 40−45
−132%
95−100
+132%
Forza Horizon 5 27−30
−124%
65−70
+124%
Grand Theft Auto V 35−40
−129%
80−85
+129%
Metro Exodus 18−20
−137%
45−50
+137%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−135%
80−85
+135%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−140%
60−65
+140%
Valorant 90−95
−139%
220−230
+139%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−138%
100−105
+138%
Cyberpunk 2077 20−22
−125%
45−50
+125%
Dota 2 65−70
−132%
160−170
+132%
Far Cry 5 30−35
−126%
70−75
+126%
Forza Horizon 4 40−45
−132%
95−100
+132%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−135%
80−85
+135%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−140%
60−65
+140%
Valorant 90−95
−139%
220−230
+139%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−128%
130−140
+128%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
−122%
40−45
+122%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−136%
170−180
+136%
Grand Theft Auto V 12−14
−131%
30−33
+131%
Metro Exodus 10−11
−140%
24−27
+140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−124%
110−120
+124%
Valorant 100−110
−138%
250−260
+138%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−139%
55−60
+139%
Cyberpunk 2077 8−9
−125%
18−20
+125%
Far Cry 5 20−22
−125%
45−50
+125%
Forza Horizon 4 21−24
−139%
55−60
+139%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−131%
30−33
+131%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
−125%
45−50
+125%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−125%
9−10
+125%
Grand Theft Auto V 20−22
−125%
45−50
+125%
Metro Exodus 5−6
−140%
12−14
+140%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−118%
24−27
+118%
Valorant 50−55
−140%
120−130
+140%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
−125%
27−30
+125%
Counter-Strike 2 4−5
−125%
9−10
+125%
Cyberpunk 2077 3−4
−133%
7−8
+133%
Dota 2 35−40
−129%
80−85
+129%
Far Cry 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Forza Horizon 4 16−18
−119%
35−40
+119%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−133%
21−24
+133%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−133%
21−24
+133%

นี่คือวิธีที่ GTX 570 และ CMP 40HX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • CMP 40HX เร็วกว่า 138% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.40 22.68
ความใหม่ล่าสุด 7 ธันวาคม 2010 25 กุมภาพันธ์ 2021
จำนวน RAM สูงสุด 1280 เอ็มบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 219 วัตต์ 185 วัตต์

CMP 40HX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 141% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 233%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 18%

CMP 40HX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 570 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ CMP 40HX เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 569 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 75 โหวต

ให้คะแนน CMP 40HX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 570 หรือ CMP 40HX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่