Radeon R7 M370 vs GeForce GTX 470

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 470 กับ Radeon R7 M370 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 470
2010,$349
1280 เอ็มบี GDDR5,215 Watt
7.56
+123%

GTX 470 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M370 อย่างมหาศาลถึง 123% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ577788
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.23ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.71ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGF100Litho
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย26 มีนาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$349 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA448384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก607 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล960 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,100 million690 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)215 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด105 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์34.0523.04
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.089 TFLOPS0.7373 TFLOPS
ROPs408
TMUs5624
L1 Cache896 เคบี96 เคบี
L2 Cache640 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัส16x PCI-E 2.0PCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1280 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ320 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1674 MHz (3348 data rate)1000 MHz
133.9 จีบี/s73.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลTwo Dual Link DVIMini HDMINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์5.15.1
OpenGL4.24.4
OpenCL1.1Not Listed
VulkanN/A-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 470 7.56
+123%
R7 M370 3.39

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 470 3165
+123%
ตัวอย่าง: 2054
R7 M370 1417
ตัวอย่าง: 15

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 470 4342
+72%
R7 M370 2524

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 470 16753
+96.8%
R7 M370 8513

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 470 2758
+56.7%
R7 M370 1760

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 470 25757
+149%
R7 M370 10364

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p52
+148%
21−24
−148%
Full HD65
+364%
14
−364%
1200p53
+152%
21−24
−152%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.37ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40
+225%
12−14
−225%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+180%
5−6
−180%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+162%
12−14
−162%
Counter-Strike 2 35−40
+225%
12−14
−225%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Far Cry 5 24−27
+140%
10−11
−140%
Fortnite 45−50
+147%
18−20
−147%
Forza Horizon 4 30−35
+100%
16−18
−100%
Forza Horizon 5 21−24
+156%
9−10
−156%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+86.7%
14−16
−86.7%
Valorant 80−85
+60%
50−55
−60%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+162%
12−14
−162%
Counter-Strike 2 35−40
+225%
12−14
−225%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+92.1%
60−65
−92.1%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Dota 2 55−60
+84.4%
30−35
−84.4%
Far Cry 5 24−27
+140%
10−11
−140%
Fortnite 45−50
+147%
18−20
−147%
Forza Horizon 4 30−35
+100%
16−18
−100%
Forza Horizon 5 21−24
+156%
9−10
−156%
Grand Theft Auto V 27−30
+180%
10−11
−180%
Metro Exodus 14−16
+150%
6−7
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+86.7%
14−16
−86.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+100%
10
−100%
Valorant 80−85
+60%
50−55
−60%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+162%
12−14
−162%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Dota 2 64
+100%
30−35
−100%
Far Cry 5 24−27
+140%
10−11
−140%
Forza Horizon 4 30−35
+100%
16−18
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+86.7%
14−16
−86.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+233%
6
−233%
Valorant 80−85
+60%
50−55
−60%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+147%
18−20
−147%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+100%
7−8
−100%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+127%
24−27
−127%
Grand Theft Auto V 9−10
+800%
1−2
−800%
Metro Exodus 8−9
+700%
1−2
−700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+44.8%
27−30
−44.8%
Valorant 85−90
+153%
30−35
−153%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+129%
7−8
−129%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 16−18
+167%
6−7
−167%
Forza Horizon 4 18−20
+125%
8−9
−125%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+120%
5−6
−120%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+167%
6−7
−167%

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+20%
14−16
−20%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+133%
3−4
−133%
Valorant 35−40
+129%
16−18
−129%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+167%
3−4
−167%
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 27−30
+155%
10−12
−155%
Far Cry 5 7−8
+250%
2−3
−250%
Forza Horizon 4 12−14
+200%
4−5
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
+75%
4−5
−75%

4K
Epic

Fortnite 7−8
+75%
4−5
−75%

นี่คือวิธีที่ GTX 470 และ R7 M370 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 470 เร็วกว่า 148% ในความละเอียด 900p
  • GTX 470 เร็วกว่า 364% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 470 เร็วกว่า 152% ในความละเอียด 1200p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 470 เร็วกว่า 800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 470 เหนือกว่า R7 M370 ในการทดสอบทั้ง 54 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.56 3.39
ความใหม่ล่าสุด 26 มีนาคม 2010 5 พฤษภาคม 2015
จำนวน RAM สูงสุด 1280 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

GTX 470 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 123%

ในทางกลับกัน R7 M370 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

GeForce GTX 470 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M370 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 470 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R7 M370 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 363 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 88 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M370 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 470 หรือ Radeon R7 M370 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่