HD Graphics (Sandy Bridge) vs GeForce GTX 1650 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1650 มือถือ และ HD Graphics (Sandy Bridge) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1650 มือถือ
2020
4 จีบี GDDR6,50 Watt
17.02
+5058%

1650 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics (Sandy Bridge) อย่างมหาศาลถึง 5058% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3541368
จัดอันดับตามความนิยม54ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.21ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)Gen. 6 Sandy Bridge (2011)
ชื่อรหัส GPUTU117Sandy Bridge
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 เมษายน 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)1 พฤษภาคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10246
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1380 MHz350 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1560 MHz1100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,700 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm32 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์99.84ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.195 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs64ไม่มีข้อมูล
L1 Cache1 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64/128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHzไม่มีข้อมูล
192.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1
รุ่นเชดเดอร์6.5ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.140-
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1650 มือถือ 17.02
+5058%
HD Graphics (Sandy Bridge) 0.33

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1650 มือถือ 31311
+3108%
HD Graphics (Sandy Bridge) 976

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1650 มือถือ 57365
+3984%
HD Graphics (Sandy Bridge) 1405

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD58
+729%
7
−729%
1440p370−1
4K23-0−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 131
+6450%
2−3
−6450%
Cyberpunk 2077 52
+5100%
1−2
−5100%
Resident Evil 4 Remake 46 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 60
+5900%
1−2
−5900%
Counter-Strike 2 113
+5550%
2−3
−5550%
Cyberpunk 2077 41
+4000%
1−2
−4000%
Far Cry 5 60
+5900%
1−2
−5900%
Fortnite 90−95
+9300%
1−2
−9300%
Forza Horizon 4 82
+1950%
4−5
−1950%
Forza Horizon 5 68
+6700%
1−2
−6700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+829%
7−8
−829%
Valorant 164
+531%
24−27
−531%

Full HD
High

Battlefield 5 60
+5900%
1−2
−5900%
Counter-Strike 2 67
+6600%
1−2
−6600%
Counter-Strike: Global Offensive 130
+1200%
10
−1200%
Cyberpunk 2077 32
+3100%
1−2
−3100%
Dota 2 96
+860%
10−11
−860%
Far Cry 5 54
+5300%
1−2
−5300%
Fortnite 90−95
+9300%
1−2
−9300%
Forza Horizon 4 80
+1900%
4−5
−1900%
Forza Horizon 5 60
+5900%
1−2
−5900%
Grand Theft Auto V 59
+5800%
1−2
−5800%
Metro Exodus 33 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+829%
7−8
−829%
The Witcher 3: Wild Hunt 62
+1140%
5−6
−1140%
Valorant 148
+469%
24−27
−469%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 59
+5800%
1−2
−5800%
Cyberpunk 2077 30
+2900%
1−2
−2900%
Dota 2 89
+790%
10−11
−790%
Far Cry 5 53
+5200%
1−2
−5200%
Forza Horizon 4 62
+1450%
4−5
−1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 71
+914%
7−8
−914%
The Witcher 3: Wild Hunt 36
+620%
5−6
−620%
Valorant 130−140
+419%
24−27
−419%

Full HD
Epic

Fortnite 72
+7100%
1−2
−7100%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+1033%
3−4
−1033%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130 0−1
Grand Theft Auto V 27−30 0−1
Metro Exodus 20 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+4025%
4−5
−4025%
Valorant 159
+5200%
3−4
−5200%

1440p
Ultra

Battlefield 5 47 0−1
Cyberpunk 2077 15 0−1
Far Cry 5 35 0−1
Forza Horizon 4 40−45
+4200%
1−2
−4200%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+2500%
1−2
−2500%

1440p
Epic

Fortnite 44 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Grand Theft Auto V 30−35
+129%
14−16
−129%
Metro Exodus 12 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 21 0−1
Valorant 90
+4400%
2−3
−4400%

4K
Ultra

Battlefield 5 25 0−1
Counter-Strike 2 14−16 0−1
Cyberpunk 2077 5 0−1
Dota 2 45 0−1
Far Cry 5 18 0−1
Forza Horizon 4 30−33 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+1600%
1−2
−1600%

4K
Epic

Fortnite 18−20
+800%
2−3
−800%

นี่คือวิธีที่ GTX 1650 มือถือ และ HD Graphics (Sandy Bridge) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1650 มือถือ เร็วกว่า 729% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GTX 1650 มือถือ เร็วกว่า 5100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1650 มือถือ เหนือกว่า HD Graphics (Sandy Bridge) ในการทดสอบทั้ง 26 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.02 0.33
ความใหม่ล่าสุด 15 เมษายน 2020 1 พฤษภาคม 2011
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 32 nm

GTX 1650 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 5058% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 167%

GeForce GTX 1650 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics (Sandy Bridge) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 4026 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1650 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.6 102 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics (Sandy Bridge) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1650 มือถือ หรือ HD Graphics (Sandy Bridge) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่