Radeon HD 8210E vs GeForce GTX 1080

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 กับ Radeon HD 8210E รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1080
2016,$599
8 จีบี GDDR5X,180 Watt
37.33
+8015%

GTX 1080 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8210E อย่างมหาศาลถึง 8015% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1391312
จัดอันดับตามความนิยม64ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา17.44ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.973.94
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUGP104Kalindi
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)23 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$599 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1607 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1733 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million1,178 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt9 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์277.32.400
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.873 TFLOPS0.0768 TFLOPS
ROPs644
TMUs1608
L1 Cache960 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16IGP
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)500 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10 จีบี/sSystem Shared
320 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, DL-DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 37.33
+8015%
HD 8210E 0.46

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 15609
+7988%
ตัวอย่าง: 41645
HD 8210E 193
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD126
+12500%
1−2
−12500%
1440p760−1
4K580−1

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.75ไม่มีข้อมูล
1440p7.88ไม่มีข้อมูล
4K10.33ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+10350%
2−3
−10350%
Cyberpunk 2077 85−90
+8700%
1−2
−8700%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+10000%
1−2
−10000%

Full HD
Medium

Battlefield 5 166
+8200%
2−3
−8200%
Counter-Strike 2 200−210
+10350%
2−3
−10350%
Cyberpunk 2077 85−90
+8700%
1−2
−8700%
Far Cry 5 118
+11700%
1−2
−11700%
Fortnite 285
+9400%
3−4
−9400%
Forza Horizon 4 140
+13900%
1−2
−13900%
Forza Horizon 5 110−120
+11800%
1−2
−11800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 123
+12200%
1−2
−12200%
Valorant 220−230
+11000%
2−3
−11000%

Full HD
High

Battlefield 5 142
+14100%
1−2
−14100%
Counter-Strike 2 200−210
+10350%
2−3
−10350%
Counter-Strike: Global Offensive 272
+8967%
3−4
−8967%
Cyberpunk 2077 85−90
+8700%
1−2
−8700%
Dota 2 102
+10100%
1−2
−10100%
Far Cry 5 113
+11200%
1−2
−11200%
Fortnite 199
+9850%
2−3
−9850%
Forza Horizon 4 137
+13600%
1−2
−13600%
Forza Horizon 5 110−120
+11800%
1−2
−11800%
Grand Theft Auto V 119
+11800%
1−2
−11800%
Metro Exodus 74 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 113
+11200%
1−2
−11200%
The Witcher 3: Wild Hunt 74 0−1
Valorant 220−230
+11000%
2−3
−11000%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 123
+12200%
1−2
−12200%
Cyberpunk 2077 85−90
+8700%
1−2
−8700%
Dota 2 100
+9900%
1−2
−9900%
Far Cry 5 104
+10300%
1−2
−10300%
Forza Horizon 4 112
+11100%
1−2
−11100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 97
+9600%
1−2
−9600%
The Witcher 3: Wild Hunt 81 0−1
Valorant 220−230
+11000%
2−3
−11000%

Full HD
Epic

Fortnite 146
+14500%
1−2
−14500%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+9300%
1−2
−9300%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+8733%
3−4
−8733%
Grand Theft Auto V 72 0−1
Metro Exodus 45 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+8650%
2−3
−8650%
Valorant 250−260
+8367%
3−4
−8367%

1440p
Ultra

Battlefield 5 98
+9700%
1−2
−9700%
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Far Cry 5 77 0−1
Forza Horizon 4 93
+9200%
1−2
−9200%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75 0−1

1440p
Epic

Fortnite 95
+9400%
1−2
−9400%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45 0−1
Grand Theft Auto V 74 0−1
Metro Exodus 28 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 56 0−1
Valorant 230−240
+11450%
2−3
−11450%

4K
Ultra

Battlefield 5 53 0−1
Counter-Strike 2 40−45 0−1
Cyberpunk 2077 20−22 0−1
Dota 2 129
+12800%
1−2
−12800%
Far Cry 5 42 0−1
Forza Horizon 4 65 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 34 0−1

4K
Epic

Fortnite 46 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 และ HD 8210E แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 เร็วกว่า 12500% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 37.33 0.46
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2016 23 เมษายน 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 9 วัตต์

GTX 1080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 8015% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน HD 8210E มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1900%

GeForce GTX 1080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8210E ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1080 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon HD 8210E เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 6654 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 26 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8210E ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 หรือ Radeon HD 8210E เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่