Tesla P40 vs GeForce GTS 360M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTS 360M กับ Tesla P40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTS 360M
2010
1 จีบี GDDR5,38 Watt
1.51

P40 มีประสิทธิภาพดีกว่า GTS 360M อย่างมหาศาลถึง 1736% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1020231
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.01
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.068.54
สถาปัตยกรรมTesla 2.0 (2007−2013)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPUGT215GP102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)13 กันยายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$5,699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA963840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz1303 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1531 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์727 million11,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm16 nm
การใช้พลังงาน (TDP)38 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.60367.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.2757 TFLOPS11.76 TFLOPS
กิกะฟลอปส์413ไม่มีข้อมูล
ROPs896
TMUs32240
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1.4 เอ็มบี
L2 Cache64 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-IIPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone8-pin EPS
ตัวเลือก SLI+-
ประเภท MXMMXM 3.0 Type-Bไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 2000 MHz1808 MHz
57.6 จีบี/s347.1 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลSingle Link DVILVDSHDMIDual Link DVIDisplayPortVGANo outputs
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

การจัดการพลังงาน8.0ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.16.7
OpenGL2.14.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.3
CUDA+6.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTS 360M 1.51
Tesla P40 27.73
+1736%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTS 360M 631
ตัวอย่าง: 227
Tesla P40 11595
+1738%
ตัวอย่าง: 24

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p18
−1567%
300−350
+1567%
Full HD23
−1639%
400−450
+1639%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล14.25

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−1700%
18−20
+1700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Far Cry 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Fortnite 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Forza Horizon 4 9−10
−1678%
160−170
+1678%
Forza Horizon 5 2−3
−1650%
35−40
+1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1700%
180−190
+1700%
Valorant 35−40
−1614%
600−650
+1614%

Full HD
High

Battlefield 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−1718%
600−650
+1718%
Cyberpunk 2077 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Dota 2 18−20
−1567%
300−310
+1567%
Far Cry 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Fortnite 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Forza Horizon 4 9−10
−1678%
160−170
+1678%
Forza Horizon 5 2−3
−1650%
35−40
+1650%
Grand Theft Auto V 1−2
−1700%
18−20
+1700%
Metro Exodus 2−3
−1650%
35−40
+1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1700%
180−190
+1700%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Valorant 35−40
−1614%
600−650
+1614%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Cyberpunk 2077 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Dota 2 18−20
−1567%
300−310
+1567%
Far Cry 5 3−4
−1733%
55−60
+1733%
Forza Horizon 4 9−10
−1678%
160−170
+1678%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1700%
180−190
+1700%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Valorant 35−40
−1614%
600−650
+1614%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−1700%
90−95
+1700%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1650%
70−75
+1650%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−1700%
180−190
+1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1700%
270−280
+1700%
Valorant 7−8
−1614%
120−130
+1614%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1700%
18−20
+1700%
Far Cry 5 2−3
−1650%
35−40
+1650%
Forza Horizon 4 4−5
−1650%
70−75
+1650%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1733%
55−60
+1733%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1650%
35−40
+1650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1686%
250−260
+1686%
Valorant 7−8
−1614%
120−130
+1614%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−1650%
35−40
+1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1650%
35−40
+1650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1650%
35−40
+1650%

นี่คือวิธีที่ GTS 360M และ Tesla P40 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Tesla P40 เร็วกว่า 1567% ในความละเอียด 900p
  • Tesla P40 เร็วกว่า 1639% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.51 27.73
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 13 กันยายน 2016
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 24 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 16 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 38 วัตต์ 250 วัตต์

GTS 360M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 558%

ในทางกลับกัน Tesla P40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1736% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 150%

Tesla P40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTS 360M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTS 360M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Tesla P40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 33 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTS 360M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 214 โหวต

ให้คะแนน Tesla P40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTS 360M หรือ Tesla P40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่