GeForce RTX 5050 vs GT 430

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 430 และ GeForce RTX 5050 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GT 430
2010,$79
1 จีบี GDDR3,49 Watt
1.43

RTX 5050 มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 430 อย่างมหาศาลถึง 2803% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1038106
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก13
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.05100.00
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.2524.59
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUGF108GB207
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 ตุลาคม 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)24 มิถุนายน 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$79 $249

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 5050 มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 430 อยู่ 199900%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA962560
จำนวนคอร์ CUDA ต่อ GPU96ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz2317 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2572 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์585 million16,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)49 Watt130 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด98 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์11.20205.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.2688 TFLOPS13.17 TFLOPS
ROPs432
TMUs1680
Tensor Coresไม่มีข้อมูล80
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล20
L1 Cache128 เคบี2.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี24 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI-E 2.0 x 16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 5.0 x8
ความยาว145 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง6.9 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 - 900 MHz (1600 - 1800 data rate)2500 MHz
25.6 - 28.8 จีบี/s320.0 จีบี/s
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลHDMIVGA (optional)Mini HDMIDual Link DVI1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI++
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.24.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.4
CUDA+12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 430 1.43
RTX 5050 41.51
+2803%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 430 596
ตัวอย่าง: 3103
RTX 5050 17135
+2775%
ตัวอย่าง: 1705

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Far Cry 5 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Fortnite 5−6
−2700%
140−150
+2700%
Forza Horizon 4 8−9
−2775%
230−240
+2775%
Forza Horizon 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%
Valorant 35−40
−2757%
1000−1050
+2757%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−2713%
900−950
+2713%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Dota 2 18−20
−2678%
500−550
+2678%
Far Cry 5 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Fortnite 5−6
−2700%
140−150
+2700%
Forza Horizon 4 8−9
−2775%
230−240
+2775%
Forza Horizon 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Grand Theft Auto V 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Metro Exodus 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2757%
200−210
+2757%
Valorant 35−40
−2757%
1000−1050
+2757%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Dota 2 18−20
−2678%
500−550
+2678%
Far Cry 5 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Forza Horizon 4 8−9
−2775%
230−240
+2775%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2757%
200−210
+2757%
Valorant 35−40
−2757%
1000−1050
+2757%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−2700%
140−150
+2700%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−2800%
290−300
+2800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−2567%
400−450
+2567%
Valorant 6−7
−2733%
170−180
+2733%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Far Cry 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Forza Horizon 4 4−5
−2650%
110−120
+2650%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2733%
85−90
+2733%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Valorant 7−8
−2757%
200−210
+2757%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.43 41.51
ความใหม่ล่าสุด 11 ตุลาคม 2010 24 มิถุนายน 2025
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 49 วัตต์ 130 วัตต์

GT 430 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 165%

ในทางกลับกัน RTX 5050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2803% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 14 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 700%

GeForce RTX 5050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 430 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 1333 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 430 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 2133 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 430 หรือ GeForce RTX 5050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่