Radeon 550 vs GeForce 9800M GTX SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 9800M GTX SLI กับ Radeon 550 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

9800M GTX SLI
2008
1 จีบี GDDR3,150 Watt
2.86

550 มีประสิทธิภาพดีกว่า 9800M SLI อย่างน่าประทับใจ 78% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ831677
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.477.84
สถาปัตยกรรมG9x (2007−2010)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUNB9E-GTXLexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 กรกฎาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA224512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3016 Million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต65 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล37.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.211 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz1750 MHz
ไม่มีข้อมูล56 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x DVI, 1x HDMI 2.0b, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1012 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Cyberpunk 2077 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−11
−60%
16−18
+60%
Counter-Strike 2 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Cyberpunk 2077 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Far Cry 5 8−9
−75%
14−16
+75%
Fortnite 14−16
−60%
24−27
+60%
Forza Horizon 4 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Forza Horizon 5 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−61.5%
21−24
+61.5%
Valorant 45−50
−73.9%
80−85
+73.9%

Full HD
High

Battlefield 5 10−11
−60%
16−18
+60%
Counter-Strike 2 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−72.7%
95−100
+72.7%
Cyberpunk 2077 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Dota 2 27−30
−60.7%
45−50
+60.7%
Far Cry 5 8−9
−75%
14−16
+75%
Fortnite 14−16
−60%
24−27
+60%
Forza Horizon 4 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Forza Horizon 5 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Grand Theft Auto V 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Metro Exodus 5−6
−60%
8−9
+60%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−61.5%
21−24
+61.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−60%
16−18
+60%
Valorant 45−50
−73.9%
80−85
+73.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−11
−60%
16−18
+60%
Cyberpunk 2077 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Dota 2 27−30
−60.7%
45−50
+60.7%
Far Cry 5 8−9
−75%
14−16
+75%
Forza Horizon 4 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−61.5%
21−24
+61.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−60%
16−18
+60%
Valorant 45−50
−73.9%
80−85
+73.9%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−60%
24−27
+60%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
Metro Exodus 1−2
+0%
1−2
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−73.1%
45−50
+73.1%
Valorant 27−30
−66.7%
45−50
+66.7%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−50%
3−4
+50%
Far Cry 5 5−6
−60%
8−9
+60%
Forza Horizon 4 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−75%
7−8
+75%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−60%
8−9
+60%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−60%
24−27
+60%
Valorant 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−75%
14−16
+75%
Far Cry 5 1−2
+0%
1−2
+0%
Forza Horizon 4 2−3
−50%
3−4
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.86 5.09
ความใหม่ล่าสุด 15 กรกฎาคม 2008 20 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 65 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 50 วัตต์

Radeon 550 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 78% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 364%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%

Radeon 550 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 9800M GTX SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 9800M GTX SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 550 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 14 โหวต

ให้คะแนน GeForce 9800M GTX SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 9800M GTX SLI หรือ Radeon 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่