Radeon RX 6750 GRE 10 GB vs GeForce 9800M GT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 9800M GT กับ Radeon RX 6750 GRE 10 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

9800M GT
2008
512 เอ็มบี GDDR3,65 Watt
0.91

6750 GRE 10 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า 9800M อย่างมหาศาลถึง 4889% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ118392
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล88.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.0820.56
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUG92Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย29 กรกฎาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$309

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA962304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz1941 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2450 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต65 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt170 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.00352.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.24 TFLOPS11.29 TFLOPS
กิกะฟลอปส์360ไม่มีข้อมูล
ROPs1664
TMUs48144
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L0 Cacheไม่มีข้อมูล576 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cache64 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล80 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี10 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit160 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz2000 MHz
51.2 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.06.7
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

9800M GT 0.91
RX 6750 GRE 10 GB 45.40
+4889%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

9800M GT 381
ตัวอย่าง: 22
RX 6750 GRE 10 GB 18978
+4881%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Far Cry 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Fortnite 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Forza Horizon 4 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−4344%
400−450
+4344%
Valorant 30−35
−4739%
1500−1550
+4739%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−4692%
1150−1200
+4692%
Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Dota 2 14−16
−4543%
650−700
+4543%
Far Cry 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Fortnite 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Forza Horizon 4 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−4400%
45−50
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−4344%
400−450
+4344%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Valorant 30−35
−4739%
1500−1550
+4739%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−4650%
95−100
+4650%
Dota 2 14−16
−4543%
650−700
+4543%
Far Cry 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Forza Horizon 4 6−7
−4733%
290−300
+4733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−4344%
400−450
+4344%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Valorant 30−35
−4739%
1500−1550
+4739%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−4400%
45−50
+4400%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4650%
190−200
+4650%
Counter-Strike: Global Offensive 5−6
−4700%
240−250
+4700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−4400%
450−500
+4400%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 3−4
−4567%
140−150
+4567%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−4650%
95−100
+4650%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−4400%
45−50
+4400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4543%
650−700
+4543%
Valorant 4−5
−4650%
190−200
+4650%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4650%
95−100
+4650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4650%
95−100
+4650%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.91 45.40
ความใหม่ล่าสุด 29 กรกฎาคม 2008 17 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 10 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 65 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 170 วัตต์

9800M GT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 162%

ในทางกลับกัน RX 6750 GRE 10 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4889% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 15 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 829%

Radeon RX 6750 GRE 10 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 9800M GT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 9800M GT เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE 10 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 9 โหวต

ให้คะแนน GeForce 9800M GT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 119 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE 10 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 9800M GT หรือ Radeon RX 6750 GRE 10 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่