T400 vs GeForce 9300M G

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 9300M G กับ T400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

9300M G
2008
256 เอ็มบี GDDR3,13 Watt
0.20

T400 มีประสิทธิภาพดีกว่า 9300M G อย่างมหาศาลถึง 4225% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1454539
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.1822.20
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUG86TU117
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กุมภาพันธ์ 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)6 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA16384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz420 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1425 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million4,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)13 Watt30 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.20034.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.0256 TFLOPS1.094 TFLOPS
ROPs416
TMUs824
L1 Cacheไม่มีข้อมูล384 เคบี
L2 Cache16 เคบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด256 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ600 MHz1250 MHz
9.6 จีบี/s80 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs3x mini-DisplayPort

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.06.6
OpenGL3.34.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.2
CUDA1.17.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

9300M G 0.20
T400 8.65
+4225%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

9300M G 84
ตัวอย่าง: 50
T400 3625
+4215%
ตัวอย่าง: 266

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−3900%
40−45
+3900%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4186%
300−310
+4186%
Valorant 24−27
−4100%
1050−1100
+4100%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−4067%
500−550
+4067%
Cyberpunk 2077 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Dota 2 9−10
−3789%
350−400
+3789%
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4186%
300−310
+4186%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−4100%
210−220
+4100%
Valorant 24−27
−4100%
1050−1100
+4100%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Dota 2 9−10
−3789%
350−400
+3789%
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4186%
300−310
+4186%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−4100%
210−220
+4100%
Valorant 24−27
−4100%
1050−1100
+4100%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−3900%
120−130
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4150%
85−90
+4150%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−3900%
40−45
+3900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4186%
600−650
+4186%
Valorant 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4150%
85−90
+4150%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.20 8.65
ความใหม่ล่าสุด 1 กุมภาพันธ์ 2008 6 พฤษภาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 256 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 13 วัตต์ 30 วัตต์

9300M G มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 131%

ในทางกลับกัน T400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4225% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 567%

T400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 9300M G ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 9300M G เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ T400 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 22 โหวต

ให้คะแนน GeForce 9300M G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 413 โหวต

ให้คะแนน T400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 9300M G หรือ T400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่