ATI Radeon E4690 vs GeForce 8200M G

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 8200M G กับ Radeon E4690 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

8200M G
2008
0.16

E4690 มีประสิทธิภาพดีกว่า 8200M G อย่างมหาศาลถึง 506% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ14881166
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.49
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลTeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUMCP77MV MCP79MVLRV730
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มิถุนายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)1 มิถุนายน 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล514 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล30 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล19.20
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล32

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลMXM-II
ความกว้างไม่มีข้อมูลMXM Module

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR3
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล512 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1400 MHz
ไม่มีข้อมูล22.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1010.1
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูล1.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

8200M G 0.16
ATI E4690 0.97
+506%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

8200M G 65
ตัวอย่าง: 366
ATI E4690 405
+523%
ตัวอย่าง: 3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%
Forza Horizon 4 3−4
−500%
18−20
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−471%
40−45
+471%
Valorant 24−27
−483%
140−150
+483%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 10−12
−491%
65−70
+491%
Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%
Dota 2 8−9
−463%
45−50
+463%
Forza Horizon 4 3−4
−500%
18−20
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−471%
40−45
+471%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−500%
30−33
+500%
Valorant 24−27
−483%
140−150
+483%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−500%
6−7
+500%
Dota 2 8−9
−463%
45−50
+463%
Forza Horizon 4 3−4
−500%
18−20
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−471%
40−45
+471%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−500%
30−33
+500%
Valorant 24−27
−483%
140−150
+483%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−500%
18−20
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−500%
12−14
+500%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−500%
6−7
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−500%
6−7
+500%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−471%
80−85
+471%
Valorant 1−2
−500%
6−7
+500%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−500%
6−7
+500%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−500%
12−14
+500%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.16 0.97
ความใหม่ล่าสุด 3 มิถุนายน 2008 1 มิถุนายน 2009
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 55 nm

ATI E4690 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 506% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 45%

Radeon E4690 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 8200M G ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 8200M G เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon E4690 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 40 โหวต

ให้คะแนน GeForce 8200M G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon E4690 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 8200M G หรือ Radeon E4690 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่