P106-100 vs FirePro W4190M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro W4190M กับ P106-100 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

W4190M
2015
2 จีบี GDDR5
2.84

P106-100 มีประสิทธิภาพดีกว่า W4190M อย่างมหาศาลถึง 464% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ834366
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล10.29
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPUOpalGP106
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย12 พฤศจิกายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)19 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก825 MHz1506 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz1709 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์950 million4,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm16 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.60136.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6912 TFLOPS4.375 TFLOPS
ROPs848
TMUs2480
L1 Cache96 เคบี480 เคบี
L2 Cache256 เคบี1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 1.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล250 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2002 MHz
64 จีบี/s192.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-6.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

W4190M 2.84
P106-100 16.03
+464%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

W4190M 1177
ตัวอย่าง: 103
P106-100 6737
+472%
ตัวอย่าง: 168

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

W4190M 4746
P106-100 35950
+657%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11
−445%
60−65
+445%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−456%
50−55
+456%
Cyberpunk 2077 6−7
−400%
30−33
+400%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−433%
16−18
+433%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−11
−450%
55−60
+450%
Counter-Strike 2 9−10
−456%
50−55
+456%
Cyberpunk 2077 6−7
−400%
30−33
+400%
Far Cry 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Fortnite 14−16
−433%
80−85
+433%
Forza Horizon 4 14−16
−436%
75−80
+436%
Forza Horizon 5 7−8
−400%
35−40
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−438%
70−75
+438%
Valorant 45−50
−443%
250−260
+443%

Full HD
High

Battlefield 5 10−11
−450%
55−60
+450%
Counter-Strike 2 9−10
−456%
50−55
+456%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−456%
300−310
+456%
Cyberpunk 2077 6−7
−400%
30−33
+400%
Dota 2 27−30
−436%
150−160
+436%
Far Cry 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Fortnite 14−16
−433%
80−85
+433%
Forza Horizon 4 14−16
−436%
75−80
+436%
Forza Horizon 5 7−8
−400%
35−40
+400%
Grand Theft Auto V 12
−442%
65−70
+442%
Metro Exodus 5−6
−440%
27−30
+440%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−438%
70−75
+438%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−450%
55−60
+450%
Valorant 45−50
−443%
250−260
+443%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−11
−450%
55−60
+450%
Cyberpunk 2077 6−7
−400%
30−33
+400%
Dota 2 27−30
−436%
150−160
+436%
Far Cry 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Forza Horizon 4 14−16
−436%
75−80
+436%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−438%
70−75
+438%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−400%
30−33
+400%
Valorant 45−50
−443%
250−260
+443%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−433%
80−85
+433%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−400%
30−33
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−424%
110−120
+424%
Metro Exodus 1−2
−400%
5−6
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−438%
140−150
+438%
Valorant 24−27
−438%
140−150
+438%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−400%
10−11
+400%
Far Cry 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Forza Horizon 4 7−8
−400%
35−40
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−425%
21−24
+425%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−440%
27−30
+440%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−433%
80−85
+433%
Valorant 14−16
−436%
75−80
+436%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−463%
45−50
+463%
Far Cry 5 1−2
−400%
5−6
+400%
Forza Horizon 4 2−3
−400%
10−11
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−433%
16−18
+433%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−433%
16−18
+433%

นี่คือวิธีที่ W4190M และ P106-100 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • P106-100 เร็วกว่า 445% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.84 16.03
ความใหม่ล่าสุด 12 พฤศจิกายน 2015 19 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 16 nm

P106-100 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 464% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

P106-100 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro W4190M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro W4190M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ P106-100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 28 โหวต

ให้คะแนน FirePro W4190M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 387 โหวต

ให้คะแนน P106-100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro W4190M หรือ P106-100 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่