ATI Mobility Radeon HD 5870 Crossfire vs FirePro M6100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro M6100 กับ Mobility Radeon HD 5870 Crossfire รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

FirePro M6100
2014
2 จีบี GDDR5
6.06
+29.2%
ATI Mobility HD 5870 Crossfire
2010
2x1 จีบี DDR3, GDDR3, GDDR5,120 Watt
4.69

M6100 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5870 Crossfire อย่างมาก 29% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ638693
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล3.01
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Terascale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUEmeraldBroadway-XT
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8961600
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1100 MHz700 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์61.60ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.971 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs16ไม่มีข้อมูล
TMUs56ไม่มีข้อมูล
L1 Cache224 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3, GDDR3, GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี2x1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1000 MHz
96 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)11
รุ่นเชดเดอร์6.5 (6.0)ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.1ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.170-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro M6100 6.06
+29.2%
ATI Mobility HD 5870 Crossfire 4.69

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

FirePro M6100 19876
+52.4%
ATI Mobility HD 5870 Crossfire 13046

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p65−70
+22.6%
53
−22.6%
Full HD52
−3.8%
54
+3.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 27−30
+38.1%
21−24
−38.1%
Cyberpunk 2077 12−14
+20%
10−11
−20%
Resident Evil 4 Remake 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24−27
+36.8%
18−20
−36.8%
Counter-Strike 2 27−30
+38.1%
21−24
−38.1%
Cyberpunk 2077 12−14
+20%
10−11
−20%
Far Cry 5 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Fortnite 35−40
+32.1%
27−30
−32.1%
Forza Horizon 4 27−30
+27.3%
21−24
−27.3%
Forza Horizon 5 18−20
+38.5%
12−14
−38.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Valorant 65−70
+15%
60−65
−15%

Full HD
High

Battlefield 5 24−27
+36.8%
18−20
−36.8%
Counter-Strike 2 27−30
+38.1%
21−24
−38.1%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+23.2%
80−85
−23.2%
Cyberpunk 2077 12−14
+20%
10−11
−20%
Dota 2 45−50
+19.5%
40−45
−19.5%
Far Cry 5 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Fortnite 35−40
+32.1%
27−30
−32.1%
Forza Horizon 4 27−30
+27.3%
21−24
−27.3%
Forza Horizon 5 18−20
+38.5%
12−14
−38.5%
Grand Theft Auto V 21−24
+40%
14−16
−40%
Metro Exodus 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+23.1%
12−14
−23.1%
Valorant 65−70
+15%
60−65
−15%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27
+36.8%
18−20
−36.8%
Cyberpunk 2077 12−14
+20%
10−11
−20%
Dota 2 45−50
+19.5%
40−45
−19.5%
Far Cry 5 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Forza Horizon 4 27−30
+27.3%
21−24
−27.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+23.1%
12−14
−23.1%
Valorant 65−70
+15%
60−65
−15%

Full HD
Epic

Fortnite 35−40
+32.1%
27−30
−32.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
+30.6%
35−40
−30.6%
Grand Theft Auto V 6−7
+100%
3−4
−100%
Metro Exodus 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+11.4%
35−40
−11.4%
Valorant 65−70
+33.3%
50−55
−33.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 10−11
+150%
4−5
−150%
Cyberpunk 2077 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
Far Cry 5 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Forza Horizon 4 14−16
+27.3%
10−12
−27.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
+6.3%
16−18
−6.3%
Metro Exodus 1−2 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
+300%
1−2
−300%
Valorant 30−35
+34.8%
21−24
−34.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 4−5
+100%
2−3
−100%
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 21−24
+37.5%
16−18
−37.5%
Far Cry 5 5−6
+25%
4−5
−25%
Forza Horizon 4 9−10
+50%
6−7
−50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
+20%
5−6
−20%

4K
Epic

Fortnite 6−7
+20%
5−6
−20%

นี่คือวิธีที่ FirePro M6100 และ ATI Mobility HD 5870 Crossfire แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FirePro M6100 เร็วกว่า 23% ในความละเอียด 900p
  • ATI Mobility HD 5870 Crossfire เร็วกว่า 4% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ FirePro M6100 เร็วกว่า 300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • FirePro M6100 เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.06 4.69
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2014 7 มกราคม 2010
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm

FirePro M6100 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 29% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

FirePro M6100 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5870 Crossfire ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro M6100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Mobility Radeon HD 5870 Crossfire เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 154 โหวต

ให้คะแนน FirePro M6100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.6 7 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5870 Crossfire ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro M6100 หรือ Mobility Radeon HD 5870 Crossfire เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่