RTX A500 Embedded vs FirePro M4100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro M4100 และ RTX A500 Embedded โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

FirePro M4100
2013
2 จีบี GDDR5
2.53

RTX A500 Embedded มีประสิทธิภาพดีกว่า M4100 อย่างมหาศาลถึง 486% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ875392
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล57.06
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUMarsGA107S
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย16 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)30 มีนาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก670 MHz435 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1335 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์950 million8,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล20 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์16.0885.44
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5146 TFLOPS5.468 TFLOPS
ROPs832
TMUs2464
Tensor Coresไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cache96 เคบี2 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1500 MHz
64 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro M4100 2.53
RTX A500 Embedded 14.82
+486%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

FirePro M4100 1059
ตัวอย่าง: 25
RTX A500 Embedded 6197
+485%
ตัวอย่าง: 10

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11
−445%
60−65
+445%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−471%
40−45
+471%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−433%
16−18
+433%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Counter-Strike 2 7−8
−471%
40−45
+471%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Far Cry 5 7−8
−471%
40−45
+471%
Fortnite 12−14
−477%
75−80
+477%
Forza Horizon 4 12−14
−477%
75−80
+477%
Forza Horizon 5 6−7
−483%
35−40
+483%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−477%
75−80
+477%
Valorant 40−45
−481%
250−260
+481%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Counter-Strike 2 7−8
−471%
40−45
+471%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−471%
280−290
+471%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Dota 2 24−27
−477%
150−160
+477%
Far Cry 5 7−8
−471%
40−45
+471%
Fortnite 12−14
−477%
75−80
+477%
Forza Horizon 4 12−14
−477%
75−80
+477%
Forza Horizon 5 6−7
−483%
35−40
+483%
Grand Theft Auto V 6−7
−483%
35−40
+483%
Metro Exodus 4−5
−425%
21−24
+425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−477%
75−80
+477%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−456%
50−55
+456%
Valorant 40−45
−481%
250−260
+481%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Dota 2 24−27
−477%
150−160
+477%
Far Cry 5 7−8
−471%
40−45
+471%
Forza Horizon 4 12−14
−477%
75−80
+477%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−477%
75−80
+477%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−456%
50−55
+456%
Valorant 40−45
−481%
250−260
+481%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−477%
75−80
+477%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−483%
35−40
+483%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−479%
110−120
+479%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−483%
140−150
+483%
Valorant 21−24
−445%
120−130
+445%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Far Cry 5 4−5
−425%
21−24
+425%
Forza Horizon 4 6−7
−483%
35−40
+483%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−425%
21−24
+425%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−440%
27−30
+440%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−467%
85−90
+467%
Valorant 12−14
−483%
70−75
+483%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−471%
40−45
+471%
Far Cry 5 1−2
−400%
5−6
+400%
Forza Horizon 4 2−3
−400%
10−11
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−433%
16−18
+433%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−433%
16−18
+433%

นี่คือวิธีที่ FirePro M4100 และ RTX A500 Embedded แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX A500 Embedded เร็วกว่า 445% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.53 14.82
ความใหม่ล่าสุด 16 ตุลาคม 2013 30 มีนาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm

RTX A500 Embedded มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 486% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

RTX A500 Embedded เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro M4100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 9 โหวต

ให้คะแนน FirePro M4100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน RTX A500 Embedded ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro M4100 หรือ RTX A500 Embedded เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่