Radeon E8950 vs Arc Graphics 140T

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 140T และ Radeon E8950 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc Graphics 140T
2025
13.47
+3.1%

Graphics 140T มีประสิทธิภาพดีกว่า E8950 อย่างน้อย 3% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ414424
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล10.59
สถาปัตยกรรมXe+ (2025)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลAmethyst
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)29 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA82048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล95 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล128.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล4.096 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cache8 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลMXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.3
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD45
+12.5%
40−45
−12.5%
1440p19
+5.6%
18−20
−5.6%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+8.6%
70−75
−8.6%
Cyberpunk 2077 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Resident Evil 4 Remake 27−30
+3.7%
27−30
−3.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+9.1%
55−60
−9.1%
Counter-Strike 2 75−80
+8.6%
70−75
−8.6%
Cyberpunk 2077 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Far Cry 5 48
+6.7%
45−50
−6.7%
Fortnite 75−80
+4%
75−80
−4%
Forza Horizon 4 55−60
+3.6%
55−60
−3.6%
Forza Horizon 5 40−45
+7.5%
40−45
−7.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+11.1%
45−50
−11.1%
Valorant 110−120
+5.5%
110−120
−5.5%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+9.1%
55−60
−9.1%
Counter-Strike 2 75−80
+8.6%
70−75
−8.6%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+4.4%
180−190
−4.4%
Cyberpunk 2077 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Far Cry 5 45
+12.5%
40−45
−12.5%
Fortnite 75−80
+4%
75−80
−4%
Forza Horizon 4 55−60
+3.6%
55−60
−3.6%
Forza Horizon 5 40−45
+7.5%
40−45
−7.5%
Grand Theft Auto V 29
+7.4%
27−30
−7.4%
Metro Exodus 27−30
+3.7%
27−30
−3.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+11.1%
45−50
−11.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 58
+5.5%
55−60
−5.5%
Valorant 110−120
+5.5%
110−120
−5.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+9.1%
55−60
−9.1%
Cyberpunk 2077 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Far Cry 5 40
+14.3%
35−40
−14.3%
Forza Horizon 4 55−60
+3.6%
55−60
−3.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+11.1%
45−50
−11.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
+3.3%
30−33
−3.3%

Full HD
Epic

Fortnite 75−80
+4%
75−80
−4%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+8.3%
24−27
−8.3%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+7.4%
95−100
−7.4%
Grand Theft Auto V 12
+20%
10−11
−20%
Metro Exodus 16−18
+6.3%
16−18
−6.3%
Valorant 140−150
+9.2%
130−140
−9.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+8.6%
35−40
−8.6%
Cyberpunk 2077 12−14
+20%
10−11
−20%
Far Cry 5 30−33
+11.1%
27−30
−11.1%
Forza Horizon 4 30−35
+10%
30−33
−10%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%

1440p
Epic

Fortnite 30−33
+11.1%
27−30
−11.1%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%
Grand Theft Auto V 24−27
+8.3%
24−27
−8.3%
Metro Exodus 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+12.5%
16−18
−12.5%
Valorant 75−80
+7.1%
70−75
−7.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+5.6%
18−20
−5.6%
Cyberpunk 2077 5−6
+25%
4−5
−25%
Far Cry 5 14−16
+7.1%
14−16
−7.1%
Forza Horizon 4 24−27
+14.3%
21−24
−14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 140T และ Radeon E8950 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 140T เร็วกว่า 13% ในความละเอียด 1080p
  • Arc Graphics 140T เร็วกว่า 6% ในความละเอียด 1440p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.47 13.06
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 29 กันยายน 2015

Arc Graphics 140T มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Arc Graphics 140T และ Radeon E8950 ได้อย่างชัดเจน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 49 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 140T ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon E8950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 140T หรือ Radeon E8950 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่