L40S vs Titan X Pascal

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Titan X Pascal กับ L40S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Titan X Pascal
2016,$1,199
12 จีบี GDDR5X,250 Watt
31.13

L40S มีประสิทธิภาพดีกว่า Titan X Pascal อย่างน่าประทับใจ 54% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ20678
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา6.13ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.7012.46
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUGP102AD102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย2 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$1,199 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA358418176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1417 MHz1110 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1531 MHz2520 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,800 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์342.91,431
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว10.97 TFLOPS91.61 TFLOPS
ROPs96192
TMUs224568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล142
L1 Cache1.3 เอ็มบี17.8 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pin1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1251 MHz2250 MHz
480.4 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPort1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI++
รองรับ G-SYNC+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan+1.3
CUDA+8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Titan X Pascal 31.13
L40S 47.99
+54.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Titan X Pascal 13026
L40S 20076
+54.1%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD124190−200
+53.2%
1440p74
−32.7%
110−120
4K5885−90
+46.6%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p9.67ไม่มีข้อมูล
1440p16.20ไม่มีข้อมูล
4K20.67ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 173 260−270
+50.3%
Counter-Strike 2 337 500−550
+48.4%
Cyberpunk 2077 83 120−130
+44.6%

Full HD
Medium

Atomic Heart 127 190−200
+49.6%
Battlefield 5 153 230−240
+50.3%
Counter-Strike 2 291 400−450
+37.5%
Cyberpunk 2077 74 110−120
+48.6%
Far Cry 5 162 240−250
+48.1%
Fortnite 210 300−310
+42.9%
Forza Horizon 4 127 190−200
+49.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 113 170−180
+50.4%
Valorant 296 450−500
+52%

Full HD
High

Atomic Heart 78 120−130
+53.8%
Battlefield 5 147 220−230
+49.7%
Counter-Strike 2 205 300−310
+46.3%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 400−450
+44.9%
Cyberpunk 2077 65 100−105
+53.8%
Dota 2 252 350−400
+38.9%
Far Cry 5 149 220−230
+47.7%
Far Cry 6 90 130−140
+44.4%
Fortnite 199 300−310
+50.8%
Forza Horizon 4 121 180−190
+48.8%
Grand Theft Auto V 160 240−250
+50%
Metro Exodus 96 140−150
+45.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 113 170−180
+50.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 184 280−290
+52.2%
Valorant 275 400−450
+45.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 137 210−220
+53.3%
Cyberpunk 2077 57 85−90
+49.1%
Dota 2 232 350−400
+50.9%
Far Cry 5 140 210−220
+50%
Forza Horizon 4 112 170−180
+51.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102 150−160
+47.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 95 140−150
+47.4%
Valorant 181 270−280
+49.2%

Full HD
Epic

Fortnite 170 260−270
+52.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 111 170−180
+53.2%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230 300−310
+35.1%
Far Cry 6 61 90−95
+47.5%
Grand Theft Auto V 103 150−160
+45.6%
Metro Exodus 58 85−90
+46.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 260−270
+48.6%
Valorant 258 350−400
+35.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90 130−140
+52.9%
Cyberpunk 2077 37 55−60
+48.6%
Far Cry 5 101 150−160
+48.5%
Forza Horizon 4 85−90 130−140
+51.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60 85−90
+51.8%

1440p
Epic

Fortnite 80−85 120−130
+48.1%

4K
High

Atomic Heart 24−27 35−40
+40%
Counter-Strike 2 35−40 50−55
+42.9%
Far Cry 6 39 60−65
+53.8%
Grand Theft Auto V 99 150−160
+51.5%
Metro Exodus 36 55−60
+52.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 68 100−105
+47.1%
Valorant 257 350−400
+36.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 71 100−105
+40.8%
Counter-Strike 2 35−40 50−55
+42.9%
Cyberpunk 2077 17 24−27
+41.2%
Dota 2 160 240−250
+50%
Far Cry 5 53 80−85
+50.9%
Forza Horizon 4 73 110−120
+50.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 44 65−70
+47.7%

4K
Epic

Fortnite 60 90−95
+50%

นี่คือวิธีที่ Titan X Pascal และ L40S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40S เร็วกว่า 53% ในความละเอียด 1080p
  • L40S เร็วกว่า 49% ในความละเอียด 1440p
  • L40S เร็วกว่า 47% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.13 47.99
ความใหม่ล่าสุด 2 สิงหาคม 2016 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 300 วัตต์

Titan X Pascal มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 17%

ในทางกลับกัน L40S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 54% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 69%

L40S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Titan X Pascal ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Titan X Pascal เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ L40S เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.6 3014 โหวต

ให้คะแนน Titan X Pascal ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 45 โหวต

ให้คะแนน L40S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Titan X Pascal หรือ L40S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่