Quadro P4000 vs Radeon VII

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon VII กับ Quadro P4000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Radeon VII
2019,$699
16 จีบี HBM2,295 Watt
38.57
+42.3%
Quadro P4000
2017,$815
8 จีบี GDDR5,100 Watt
27.10

VII มีประสิทธิภาพดีกว่า P4000 อย่างน่าสนใจ 42% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ136246
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา16.736.72
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.1920.12
สถาปัตยกรรมGCN 5.1 (2018−2022)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPUVega 20GP104
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 กุมภาพันธ์ 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)6 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 $815

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

Radeon VII มีความคุ้มค่ามากกว่า Quadro P4000 อยู่ 149%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38401792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1400 MHz1202 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1750 MHz1480 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,230 million7,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm16 nm
การใช้พลังงาน (TDP)295 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์420.0165.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว13.44 TFLOPS5.304 TFLOPS
ROPs6464
TMUs240112
L1 Cache960 เคบี672 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว280 mm241 mm
ความกว้าง2-slot1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pin1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ4096 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1901 MHz
1024 จีบี/s192 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a4x DisplayPort
HDMI+-
Display Portไม่มีข้อมูล1.4

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus-+
3D Stereoไม่มีข้อมูล+
Mosaicไม่มีข้อมูล+
nView Display Managementไม่มีข้อมูล+
Optimusไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12
รุ่นเชดเดอร์6.76.4
OpenGL4.64.5
OpenCL2.11.2
Vulkan1.3+
CUDA-6.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon VII 38.57
+42.3%
Quadro P4000 27.10

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon VII 16168
+42.3%
ตัวอย่าง: 891
Quadro P4000 11360
ตัวอย่าง: 3735

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD121
+86.2%
65
1440p75
+50%
50−55
4K58
+45%
40−45

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.78
+53.9%
12.54
1440p9.32
+42.8%
16.30
4K12.05
+40.9%
20.38

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+37.8%
150−160
Cyberpunk 2077 90−95
+49.2%
60−65
Hogwarts Legacy 90−95
+55.9%
55−60
Resident Evil 4 Remake 100−110
+54.4%
65−70

Full HD
Medium

Battlefield 5 136
+28.3%
100−110
Counter-Strike 2 210−220
+37.8%
150−160
Cyberpunk 2077 90−95
+49.2%
60−65
Far Cry 5 99
+10%
90−95
Fortnite 195
+48.9%
130−140
Forza Horizon 4 163
+49.5%
100−110
Hogwarts Legacy 90−95
+55.9%
55−60
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 157
+41.4%
110−120
Valorant 230−240
+28%
180−190

Full HD
High

Battlefield 5 137
+29.2%
100−110
Counter-Strike 2 210−220
+37.8%
150−160
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+3.3%
260−270
Cyberpunk 2077 90−95
+49.2%
60−65
Dota 2 160
+23.1%
130−140
Far Cry 5 95
+5.6%
90−95
Fortnite 154
+17.6%
130−140
Forza Horizon 4 157
+44%
100−110
Grand Theft Auto V 111
+13.3%
95−100
Hogwarts Legacy 90−95
+55.9%
55−60
Metro Exodus 88
+39.7%
60−65
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 158
+42.3%
110−120
The Witcher 3: Wild Hunt 139
+80.5%
77
Valorant 230−240
+28%
180−190

Full HD
Ultra

Battlefield 5 127
+19.8%
100−110
Cyberpunk 2077 90−95
+49.2%
60−65
Dota 2 147
+13.1%
130−140
Far Cry 5 91
+1.1%
90−95
Forza Horizon 4 130
+19.3%
100−110
Hogwarts Legacy 90−95
+55.9%
55−60
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 143
+28.8%
110−120
The Witcher 3: Wild Hunt 75
+82.9%
41
Valorant 197
+8.2%
180−190

Full HD
Epic

Fortnite 114 130−140
+14.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100
+59.7%
60−65
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+41%
190−200
Grand Theft Auto V 43 50−55
+23.3%
Metro Exodus 56
+47.4%
35−40
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 260−270
+25.9%
210−220

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−105
+31.6%
75−80
Cyberpunk 2077 45−50
+58.6%
27−30
Far Cry 5 95−100
+46.2%
65−70
Forza Horizon 4 110−120
+53.4%
70−75
Hogwarts Legacy 45−50
+48.4%
30−35
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+63%
45−50

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+50.7%
65−70

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+58.6%
27−30
Grand Theft Auto V 62
+14.8%
50−55
Hogwarts Legacy 24−27
+38.9%
18−20
Metro Exodus 37
+54.2%
24−27
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+28.6%
40−45
Valorant 240−250
+50%
160−170

4K
Ultra

Battlefield 5 73
+69.8%
40−45
Counter-Strike 2 45−50
+58.6%
27−30
Cyberpunk 2077 21−24
+61.5%
12−14
Dota 2 78 85−90
+12.8%
Far Cry 5 59
+78.8%
30−35
Forza Horizon 4 77
+57.1%
45−50
Hogwarts Legacy 24−27
+38.9%
18−20
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 58
+87.1%
30−35

4K
Epic

Fortnite 44
+37.5%
30−35

นี่คือวิธีที่ Radeon VII และ Quadro P4000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon VII เร็วกว่า 86% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon VII เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon VII เร็วกว่า 45% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Radeon VII เร็วกว่า 87%
  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Quadro P4000 เร็วกว่า 23%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon VII เหนือกว่าใน 61การทดสอบ (94%)
  • Quadro P4000 เหนือกว่าใน 3การทดสอบ (5%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.57 27.10
ความใหม่ล่าสุด 7 กุมภาพันธ์ 2019 6 กุมภาพันธ์ 2017
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 16 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 295 วัตต์ 100 วัตต์

Radeon VII มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 42% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 56%

ในทางกลับกัน Quadro P4000 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 66%

Radeon VII เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P4000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon VII เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Quadro P4000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 2936 โหวต

ให้คะแนน Radeon VII ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 441 โหวต

ให้คะแนน Quadro P4000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon VII หรือ Quadro P4000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่