L40S vs Radeon RX Vega 5
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 5 กับ L40S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
L40S มีประสิทธิภาพดีกว่า RX Vega 5 อย่างมหาศาลถึง 1029% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 734 | 78 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 22.06 | 12.45 |
| สถาปัตยกรรม | Vega (2017−2020) | Ada Lovelace (2022−2024) |
| ชื่อรหัส GPU | Vega | AD102 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เวิร์กสเตชัน |
| วันที่วางจำหน่าย | 7 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว) | 13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 320 | 18176 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | ไม่มีข้อมูล | 1110 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1400 MHz | 2520 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | ไม่มีข้อมูล | 76,300 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 7 nm | 5 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 Watt | 300 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 1,431 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 91.61 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 192 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 568 |
| Tensor Cores | ไม่มีข้อมูล | 568 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 142 |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 17.8 เอ็มบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 48 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | PCIe 4.0 x16 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 267 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | 1x 16-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 48 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 384 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 2250 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 864.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | 1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12_1 | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 6.7 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.6 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 3.0 |
| Vulkan | - | 1.3 |
| CUDA | - | 8.9 |
| DLSS | - | + |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 19 | 210−220
+1005%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 43 | 450−500
+947%
|
| Cyberpunk 2077 | 9 | 100−105
+1011%
|
| Resident Evil 4 Remake | 11 | 120−130
+991%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 22 | 240−250
+991%
|
| Counter-Strike 2 | 29 | 300−310
+934%
|
| Cyberpunk 2077 | 9−10 | 100−105
+1011%
|
| Far Cry 5 | 15 | 160−170
+967%
|
| Fortnite | 52 | 550−600
+958%
|
| Forza Horizon 4 | 20−22 | 220−230
+1000%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 16−18 | 190−200
+1018%
|
| Valorant | 55−60 | 600−650
+971%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 18 | 200−210
+1011%
|
| Counter-Strike 2 | 7 | 75−80
+971%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 50 | 550−600
+1000%
|
| Cyberpunk 2077 | 9−10 | 100−105
+1011%
|
| Dota 2 | 39 | 400−450
+926%
|
| Far Cry 5 | 12 | 130−140
+983%
|
| Far Cry 6 | 4 | 45−50
+1025%
|
| Fortnite | 21 | 230−240
+995%
|
| Forza Horizon 4 | 20−22 | 220−230
+1000%
|
| Grand Theft Auto V | 13 | 140−150
+977%
|
| Metro Exodus | 4 | 45−50
+1025%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 16−18 | 190−200
+1018%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 14 | 150−160
+971%
|
| Valorant | 55−60 | 600−650
+971%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 16 | 180−190
+1025%
|
| Cyberpunk 2077 | 9−10 | 100−105
+1011%
|
| Dota 2 | 37 | 400−450
+981%
|
| Far Cry 5 | 12−14 | 140−150
+977%
|
| Forza Horizon 4 | 20−22 | 220−230
+1000%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 16−18 | 190−200
+1018%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 9 | 100−105
+1011%
|
| Valorant | 55−60 | 600−650
+971%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 12 | 130−140
+983%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 8−9 | 90−95
+1025%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 30−35 | 350−400
+961%
|
| Far Cry 6 | 6−7 | 65−70
+983%
|
| Grand Theft Auto V | 3−4 | 30−33
+900%
|
| Metro Exodus | 2−3 | 21−24
+950%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 30−35 | 350−400
+961%
|
| Valorant | 40−45 | 450−500
+947%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 2−3 | 21−24
+950%
|
| Cyberpunk 2077 | 3−4 | 30−33
+900%
|
| Far Cry 5 | 8−9 | 90−95
+1025%
|
| Forza Horizon 4 | 10−11 | 110−120
+1000%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 6−7 | 65−70
+983%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 8−9 | 90−95
+1025%
|
4K
High
| Far Cry 6 | 5−6 | 55−60
+1000%
|
| Grand Theft Auto V | 16−18 | 180−190
+1025%
|
| Valorant | 18−20 | 210−220
+1005%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 0−1 | 0−1 |
| Cyberpunk 2077 | 1−2 | 10−11
+900%
|
| Dota 2 | 14−16 | 150−160
+971%
|
| Far Cry 5 | 3−4 | 30−33
+900%
|
| Forza Horizon 4 | 5−6 | 55−60
+1000%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 4−5 | 45−50
+1025%
|
4K
Epic
| Fortnite | 4−5 | 45−50
+1025%
|
นี่คือวิธีที่ RX Vega 5 และ L40S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- L40S เร็วกว่า 1005% ในความละเอียด 1080p
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 4.25 | 47.99 |
| ความใหม่ล่าสุด | 7 มกราคม 2020 | 13 ตุลาคม 2022 |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 7 nm | 5 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 วัตต์ | 300 วัตต์ |
RX Vega 5 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 95%
ในทางกลับกัน L40S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1029% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%
L40S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 5 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon RX Vega 5 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40S เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน
