GeForce RTX 2060 มือถือ vs Radeon RX 9060
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 9060 กับ GeForce RTX 2060 มือถือ รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
RX 9060 มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2060 มือถือ อย่างน่าประทับใจ 58% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 105 | 246 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 24.99 | 18.14 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 4.0 (2025−2026) | Turing (2018−2022) |
| ชื่อรหัส GPU | Navi 44 | TU106 |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 5 สิงหาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) | 29 มกราคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 1792 | 1920 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1700 MHz | 960 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 2990 MHz | 1200 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 29,700 million | 10,800 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 4 nm | 12 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 132 Watt | 115 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 334.9 | 144.0 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 21.43 TFLOPS | 4.608 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 48 |
| TMUs | 112 | 120 |
| Tensor Cores | ไม่มีข้อมูล | 240 |
| Ray Tracing Cores | 28 | 30 |
| L0 Cache | 448 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 1.9 เอ็มบี |
| L2 Cache | 4 เอ็มบี | 3 เอ็มบี |
| L3 Cache | 32 เอ็มบี | ไม่มีข้อมูล |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | ไม่มีข้อมูล | large |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 5.0 x16 | PCIe 3.0 x16 |
| ความกว้าง | 2-slot | ไม่มีข้อมูล |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | 1x 8-pin | ไม่มีข้อมูล |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR6 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 6 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | 192 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 2518 MHz | 1750 MHz |
| 322.3 จีบี/s | 336.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | 1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a | No outputs |
| HDMI | + | - |
| รองรับ G-SYNC | - | + |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| VR Ready | ไม่มีข้อมูล | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 Ultimate (12_2) | 12 Ultimate (12_1) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.8 | 6.5 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.2 | 1.2 |
| Vulkan | 1.3 | 1.2.131 |
| CUDA | - | 7.5 |
| DLSS | - | + |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 160−170
+53.8%
| 104 |
| 1440p | 100−110 | 66
−34%
|
| 4K | 65−70
+54.8%
| 42 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Atomic Heart | 75−80 | 75−80 |
| Counter-Strike 2 | 150−160 | 150−160 |
| Cyberpunk 2077 | 60−65 | 60−65 |
Full HD
Medium
| Atomic Heart | 75−80 | 75−80 |
| Battlefield 5 | 104 | 104 |
| Counter-Strike 2 | 150−160 | 150−160 |
| Cyberpunk 2077 | 60−65 | 60−65 |
| Far Cry 5 | 96 | 96 |
| Fortnite | 162 | 162 |
| Forza Horizon 4 | 108 | 108 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 171 | 171 |
| Valorant | 223 | 223 |
Full HD
High
| Atomic Heart | 75−80 | 75−80 |
| Battlefield 5 | 104 | 104 |
| Counter-Strike 2 | 150−160 | 150−160 |
| Counter-Strike: Global Offensive | 260−270 | 260−270 |
| Cyberpunk 2077 | 60−65 | 60−65 |
| Dota 2 | 118 | 118 |
| Far Cry 5 | 91 | 91 |
| Far Cry 6 | 75−80 | 75−80 |
| Fortnite | 144 | 144 |
| Forza Horizon 4 | 107 | 107 |
| Grand Theft Auto V | 90 | 90 |
| Metro Exodus | 56 | 56 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 147 | 147 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 111 | 111 |
| Valorant | 196 | 196 |
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 98 | 98 |
| Cyberpunk 2077 | 60−65 | 60−65 |
| Dota 2 | 112 | 112 |
| Far Cry 5 | 84 | 84 |
| Forza Horizon 4 | 88 | 88 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 112 | 112 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 60 | 60 |
| Valorant | 123 | 123 |
Full HD
Epic
| Fortnite | 113 | 113 |
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 60−65 | 60−65 |
| Counter-Strike: Global Offensive | 190−200 | 190−200 |
| Far Cry 6 | 45−50 | 45−50 |
| Grand Theft Auto V | 50−55 | 50−55 |
| Metro Exodus | 35 | 35 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180 | 170−180 |
| Valorant | 212 | 212 |
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 75 | 75 |
| Cyberpunk 2077 | 27−30 | 27−30 |
| Far Cry 5 | 63 | 63 |
| Forza Horizon 4 | 70−75 | 70−75 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 45−50 | 45−50 |
1440p
Epic
| Fortnite | 74 | 74 |
4K
High
| Atomic Heart | 21−24 | 21−24 |
| Counter-Strike 2 | 27−30 | 27−30 |
| Far Cry 6 | 16−18 | 16−18 |
| Grand Theft Auto V | 50−55 | 50−55 |
| Metro Exodus | 24−27 | 24−27 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 39 | 39 |
| Valorant | 171 | 171 |
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 42 | 42 |
| Counter-Strike 2 | 27−30 | 27−30 |
| Cyberpunk 2077 | 12−14 | 12−14 |
| Dota 2 | 87 | 87 |
| Far Cry 5 | 33 | 33 |
| Forza Horizon 4 | 45−50 | 45−50 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 38 | 38 |
4K
Epic
| Fortnite | 34 | 34 |
นี่คือวิธีที่ RX 9060 และ RTX 2060 มือถือ แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 9060 เร็วกว่า 54% ในความละเอียด 1080p
- RX 9060 เร็วกว่า 52% ในความละเอียด 1440p
- RX 9060 เร็วกว่า 55% ในความละเอียด 4K
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- เสมอกันใน 64การทดสอบ (100%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 42.33 | 26.77 |
| ความใหม่ล่าสุด | 5 สิงหาคม 2025 | 29 มกราคม 2019 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 6 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 4 nm | 12 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 132 วัตต์ | 115 วัตต์ |
RX 9060 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 58% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 67%
ในทางกลับกัน RTX 2060 มือถือ มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 13%
Radeon RX 9060 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 2060 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon RX 9060 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce RTX 2060 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก
