GeForce RTX 5090 D V2 vs Radeon R9 390X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 390X และ GeForce RTX 5090 D V2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 390X
2015,$429
0 เอ็มบี GDDR5,275 Watt
21.92
RTX 5090 D V2
2025,$2,299
24 จีบี GDDR7,575 Watt
82.44
+276%

RTX 5090 D V2 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 390X อย่างมหาศาลถึง 276% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2996
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา8.3418.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.2211.18
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUGrenadaGB202
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย18 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)15 สิงหาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$429 $2,299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 5090 D V2 มีความคุ้มค่ามากกว่า R9 390X อยู่ 120%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA281621760
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล2017 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHz2407 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,200 million92,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)275 Watt575 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์184.81,636.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.914 TFLOPS104.8 TFLOPS
ROPs64176
TMUs176680
Tensor Coresไม่มีข้อมูล680
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล170
L1 Cache704 เคบี21.3 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว275 mm304 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin, 1 x 8-pin1x 16-pin
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR7
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)-ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ512 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1050 MHz1750 MHz
384 จีบี/s1.34 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
Eyefinity+-
จำนวนจอ Eyefinity6ไม่มีข้อมูล
HDMI++
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire+-
FreeSync+-
PowerTune+-
TrueAudio+-
VCE+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan+1.4
Mantle+-
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 390X 21.92
RTX 5090 D V2 82.44
+276%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 390X 9190
ตัวอย่าง: 1403
RTX 5090 D V2 34563
+276%
ตัวอย่าง: 20

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD91
−69.7%
300−350
4K48
−73.3%
180−190

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.71
+38.5%
7.66
4K8.94
+30%
12.77

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130 450−500
+257%
Cyberpunk 2077 45−50 180−190
+267%
Hogwarts Legacy 45−50 160−170
+256%
Resident Evil 4 Remake 50−55 190−200
+265%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95 300−310
+233%
Counter-Strike 2 120−130 450−500
+257%
Cyberpunk 2077 45−50 180−190
+267%
Far Cry 5 70−75 270−280
+270%
Fortnite 110−120 400−450
+254%
Forza Horizon 4 90−95 300−310
+233%
Hogwarts Legacy 45−50 160−170
+256%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90 300−310
+245%
Valorant 150−160 550−600
+248%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95 300−310
+233%
Counter-Strike 2 120−130 450−500
+257%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250 900−950
+261%
Cyberpunk 2077 45−50 180−190
+267%
Dota 2 110−120 400−450
+239%
Far Cry 5 70−75 270−280
+270%
Fortnite 110−120 400−450
+254%
Forza Horizon 4 90−95 300−310
+233%
Grand Theft Auto V 80−85 300−310
+266%
Hogwarts Legacy 45−50 160−170
+256%
Metro Exodus 45−50 180−190
+267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90 300−310
+245%
The Witcher 3: Wild Hunt 76 280−290
+268%
Valorant 150−160 550−600
+248%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95 300−310
+233%
Cyberpunk 2077 45−50 180−190
+267%
Dota 2 110−120 400−450
+239%
Far Cry 5 70−75 270−280
+270%
Forza Horizon 4 90−95 300−310
+233%
Hogwarts Legacy 45−50 160−170
+256%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90 300−310
+245%
The Witcher 3: Wild Hunt 41 150−160
+266%
Valorant 150−160 550−600
+248%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120 400−450
+254%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50 170−180
+262%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170 600−650
+275%
Grand Theft Auto V 40−45 150−160
+275%
Metro Exodus 30−33 110−120
+267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 650−700
+274%
Valorant 180−190 650−700
+253%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65 230−240
+265%
Cyberpunk 2077 21−24 80−85
+264%
Far Cry 5 50−55 190−200
+273%
Forza Horizon 4 55−60 210−220
+268%
Hogwarts Legacy 24−27 90−95
+260%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40 130−140
+271%

1440p
Epic

Fortnite 50−55 190−200
+258%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24 80−85
+264%
Grand Theft Auto V 40−45 150−160
+266%
Hogwarts Legacy 14−16 50−55
+257%
Metro Exodus 18−20 70−75
+268%
The Witcher 3: Wild Hunt 29 100−105
+245%
Valorant 120−130 450−500
+266%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40 130−140
+271%
Counter-Strike 2 21−24 80−85
+264%
Cyberpunk 2077 9−10 30−33
+233%
Dota 2 75−80 280−290
+273%
Far Cry 5 24−27 95−100
+265%
Forza Horizon 4 35−40 140−150
+259%
Hogwarts Legacy 14−16 50−55
+257%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24 85−90
+270%

4K
Epic

Fortnite 24−27 90−95
+275%

นี่คือวิธีที่ R9 390X และ RTX 5090 D V2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5090 D V2 เร็วกว่า 230% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5090 D V2 เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 21.92 82.44
ความใหม่ล่าสุด 18 มิถุนายน 2015 15 สิงหาคม 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 275 วัตต์ 575 วัตต์

R9 390X มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 52%

ในทางกลับกัน RTX 5090 D V2 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 276% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 82%

GeForce RTX 5090 D V2 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 390X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 298 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 390X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 79 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5090 D V2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 390X หรือ GeForce RTX 5090 D V2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่