Graphics 4-Cores iGPU (Arc) vs ATI Mobility Radeon HD 4530

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4530 และ Graphics 4-Cores iGPU (Arc) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

ATI Mobility HD 4530
2009
512 เอ็มบี GDDR3
0.35

Graphics 4-Cores iGPU (Arc) มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4530 อย่างมหาศาลถึง 2634% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1371514
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Xe LPG (2023−2025)
ชื่อรหัส GPUM92Meteor Lake iGPU
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA804
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1950 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm5 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์4.000ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.08 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs4ไม่มีข้อมูล
TMUs8ไม่มีข้อมูล
L1 Cache16 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache64 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซMXM-IIไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ700 MHzไม่มีข้อมูล
11.2 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12_2
รุ่นเชดเดอร์4.1ไม่มีข้อมูล
OpenGL3.3ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.1ไม่มีข้อมูล
VulkanN/A-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD0−125

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2 27−30
+2600%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2 27−30
+2600%
Forza Horizon 4 3−4 50
+1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8 35−40
+400%
Valorant 27−30 90−95
+225%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16 350−400
+2400%
Cyberpunk 2077 1−2 20−22
+1900%
Dota 2 10−11 270−280
+2600%
Forza Horizon 4 3−4 39
+1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8 35−40
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7 24−27
+317%
Valorant 27−30 90−95
+225%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2 20−22
+1900%
Dota 2 10−11 270−280
+2600%
Forza Horizon 4 3−4 30
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8 35−40
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7 160−170
+2567%
Valorant 27−30 90−95
+225%

1440p
High

Counter-Strike 2 2−3 50−55
+2400%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2 70−75
+7300%
Far Cry 6 0−1 14−16
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5 50−55
+1150%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2 21−24
+2200%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2 12−14
+1200%

4K
High

Far Cry 6 5−6 5−6
Grand Theft Auto V 14−16 20−22
+42.9%
Valorant 5−6 130−140
+2500%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2 9−10
+800%

4K
Epic

Fortnite 2−3 50−55
+2400%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 13 13
Resident Evil 4 Remake 18−20 18−20

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45 40−45
Counter-Strike 2 11 11
Far Cry 5 30−35 30−35

Full HD
High

Battlefield 5 40−45 40−45
Counter-Strike 2 13 13
Far Cry 5 24 24
Far Cry 6 24−27 24−27
Fortnite 55−60 55−60
Grand Theft Auto V 15 15
Metro Exodus 18−20 18−20
Resident Evil 4 Remake 22 22

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45 40−45
Counter-Strike 2 50−55 50−55
Far Cry 5 30−35 30−35
Fortnite 55−60 55−60
Resident Evil 4 Remake 18−20 18−20

1440p
High

Cyberpunk 2077 8−9 8−9
Grand Theft Auto V 12−14 12−14
Metro Exodus 10−12 10−12

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27 24−27
Counter-Strike 2 18−20 18−20
Far Cry 5 20−22 20−22
Resident Evil 4 Remake 10−11 10−11
Valorant 95−100 95−100

4K
High

Counter-Strike 2 4−5 4−5
Cyberpunk 2077 3−4 3−4
Metro Exodus 5−6 5−6
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12 10−12

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14 12−14
Counter-Strike 2 4−5 4−5
Far Cry 5 10−11 10−11
Fortnite 9−10 9−10
Forza Horizon 4 16−18 16−18
Resident Evil 4 Remake 5−6 5−6
Valorant 40−45 40−45

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Graphics 4-Cores iGPU (Arc) เร็วกว่า 7300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4-Cores iGPU (Arc) เหนือกว่าใน 18การทดสอบ (32%)
  • เสมอกันใน 38การทดสอบ (68%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.35 9.57
ความใหม่ล่าสุด 9 มกราคม 2009 14 ธันวาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 5 nm

Graphics 4-Cores iGPU (Arc) มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2634% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 14 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 91%

Graphics 4-Cores iGPU (Arc) เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4530 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 22 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4530 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.4 49 โหวต

ให้คะแนน Graphics 4-Cores iGPU (Arc) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4530 หรือ Graphics 4-Cores iGPU (Arc) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่