RTX 5000 Ada Generation vs GeForce RTX 4070

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 4070 กับ RTX 5000 Ada Generation รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 4070
2023,$599
12 จีบี GDDR6X,200 Watt
64.05
RTX 5000 Ada Generation
2023
32 จีบี GDDR6,250 Watt
74.02
+15.6%

RTX 5000 Ada Generation มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 4070 อย่างปานกลาง 16% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3315
จัดอันดับตามความนิยม67ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา60.16ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน24.9823.10
สถาปัตยกรรมAda Lovelace (2022−2024)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUAD104AD102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย12 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)9 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$599 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA588812800
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1920 MHz1155 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2475 MHz2550 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์35,800 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์455.41,020
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว29.15 TFLOPS65.28 TFLOPS
ROPs64176
TMUs184400
Tensor Cores184400
Ray Tracing Cores46100
L1 Cache5.8 เอ็มบี12.5 เอ็มบี
L2 Cache36 เอ็มบี72 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว240 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 16-pin1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1313 MHz2250 MHz
504.2 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a4x DisplayPort 1.4a
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3
CUDA8.98.9
DLSS++

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 4070 64.05
RTX 5000 Ada Generation 74.02
+15.6%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 4070 26853
ตัวอย่าง: 21148
RTX 5000 Ada Generation 31033
+15.6%
ตัวอย่าง: 236

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD198220−230
+11.1%
1440p104120−130
+15.4%
4K6370−75
+11.1%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.03ไม่มีข้อมูล
1440p5.76ไม่มีข้อมูล
4K9.51ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 300−350 350−400
+12.9%
Cyberpunk 2077 216 240−250
+11.1%
Hogwarts Legacy 188 210−220
+11.7%
Resident Evil 4 Remake 240 270−280
+12.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 170−180 200−210
+14.9%
Counter-Strike 2 300−350 350−400
+12.9%
Cyberpunk 2077 174 200−210
+14.9%
Far Cry 5 249 280−290
+12.4%
Fortnite 300−350
+0.7%
300−310
Forza Horizon 4 250−260 290−300
+13.3%
Hogwarts Legacy 158 180−190
+13.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 190−200
+9.8%
Valorant 350−400 400−450
+5.3%

Full HD
High

Battlefield 5 170−180 200−210
+14.9%
Counter-Strike 2 300−350 350−400
+12.9%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 300−310
+7.9%
Cyberpunk 2077 143 160−170
+11.9%
Far Cry 5 234 270−280
+15.4%
Fortnite 300−350
+0.7%
300−310
Forza Horizon 4 250−260 290−300
+13.3%
Grand Theft Auto V 174 200−210
+14.9%
Hogwarts Legacy 131 150−160
+14.5%
Metro Exodus 170 190−200
+11.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 190−200
+9.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 351 400−450
+14%
Valorant 350−400 400−450
+5.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 170−180 200−210
+14.9%
Cyberpunk 2077 128 140−150
+9.4%
Far Cry 5 218 250−260
+14.7%
Forza Horizon 4 250−260 290−300
+13.3%
Hogwarts Legacy 103 110−120
+6.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 190−200
+9.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 171 190−200
+11.1%
Valorant 350−400 400−450
+5.3%

Full HD
Epic

Fortnite 300−350
+0.7%
300−310

1440p
High

Counter-Strike 2 190−200 220−230
+10.6%
Counter-Strike: Global Offensive 500−550 550−600
+7.8%
Grand Theft Auto V 137 150−160
+9.5%
Metro Exodus 104 120−130
+15.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 200−210
+14.3%
Valorant 450−500 500−550
+9.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 160−170 180−190
+9.8%
Cyberpunk 2077 81 90−95
+11.1%
Far Cry 5 173 190−200
+9.8%
Forza Horizon 4 220−230 250−260
+13.6%
Hogwarts Legacy 77 85−90
+10.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 140 160−170
+14.3%

1440p
Epic

Fortnite 150−160 170−180
+12.6%

4K
High

Counter-Strike 2 85−90 100−105
+12.4%
Grand Theft Auto V 146 160−170
+9.6%
Hogwarts Legacy 54 60−65
+11.1%
Metro Exodus 65 75−80
+15.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 117 130−140
+11.1%
Valorant 300−350 350−400
+10.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 120−130 130−140
+8.3%
Counter-Strike 2 85−90 100−105
+12.4%
Cyberpunk 2077 36 40−45
+11.1%
Far Cry 5 93 100−105
+7.5%
Forza Horizon 4 170−180 190−200
+11.1%
Hogwarts Legacy 40 45−50
+12.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100 110−120
+14.6%

4K
Epic

Fortnite 75−80 90−95
+13.9%

นี่คือวิธีที่ RTX 4070 และ RTX 5000 Ada Generation แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5000 Ada Generation เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5000 Ada Generation เร็วกว่า 15% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5000 Ada Generation เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 64.05 74.02
ความใหม่ล่าสุด 12 เมษายน 2023 9 สิงหาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 32 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 200 วัตต์ 250 วัตต์

RTX 4070 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 20%

ในทางกลับกัน RTX 5000 Ada Generation มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 16% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 เดือนและ

RTX 5000 Ada Generation เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 4070 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 4070 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ RTX 5000 Ada Generation เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 12891 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 4070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 95 โหวต

ให้คะแนน RTX 5000 Ada Generation ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 4070 หรือ RTX 5000 Ada Generation เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่