Radeon RX 9060 XT 16 GB vs GeForce RTX 3070 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 3070 Ti และ Radeon RX 9060 XT 16 GB โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RTX 3070 Ti
2021,$599
8 จีบี GDDR6X,290 Watt
55.36
+15.1%
RX 9060 XT 16 GB
2025,$349
16 จีบี GDDR6,160 Watt
48.09

RTX 3070 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า 9060 XT 16 GB อย่างปานกลาง 15% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5277
จัดอันดับตามความนิยม6732
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา42.7783.33
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.8623.40
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUGA104Navi 44
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$599 $349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 9060 XT 16 GB มีความคุ้มค่ามากกว่า RTX 3070 Ti อยู่ 95%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA61442048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1575 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1770 MHz3130 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,400 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)290 Watt160 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์339.8400.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว21.75 TFLOPS25.64 TFLOPS
ROPs9664
TMUs192128
Tensor Cores192ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores4832
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache6 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 12-pin1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1188 MHz2518 MHz
608.3 จีบี/s322.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPort1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.21.3
CUDA8.6-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 3070 Ti 55.36
+15.1%
RX 9060 XT 16 GB 48.09

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 3070 Ti 23162
+15.1%
ตัวอย่าง: 17619
RX 9060 XT 16 GB 20120
ตัวอย่าง: 9404

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 3070 Ti 49588
RX 9060 XT 16 GB 60419
+21.8%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RTX 3070 Ti 120454
RX 9060 XT 16 GB 125707
+4.4%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 3070 Ti 37590
RX 9060 XT 16 GB 38316
+1.9%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 3070 Ti 203204
RX 9060 XT 16 GB 208101
+2.4%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 3070 Ti 808594
+16.6%
RX 9060 XT 16 GB 693716

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD161
+2.5%
157
1440p86
+22.9%
70
4K57
+32.6%
43

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.722.22
+40.3%
1440p6.974.99
+28.4%
4K10.518.12
+22.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 350
+36.2%
250−260
Cyberpunk 2077 178
+52.1%
110−120
Resident Evil 4 Remake 219
+57.6%
130−140

Full HD
Medium

Battlefield 5 160−170
+8%
150−160
Counter-Strike 2 337
+31.1%
250−260
Cyberpunk 2077 141
+20.5%
110−120
Far Cry 5 205 270
+31.7%
Fortnite 250−260
+19.6%
200−210
Forza Horizon 4 210−220
+15.5%
180−190
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0.6%
170−180
Valorant 300−350
+14.7%
270−280

Full HD
High

Battlefield 5 160−170
+8%
150−160
Counter-Strike 2 266
+3.5%
250−260
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 124
+6%
110−120
Dota 2 249
+18.6%
210−220
Far Cry 5 196 248
+26.5%
Far Cry 6 164 210
+28%
Fortnite 250−260
+19.6%
200−210
Forza Horizon 4 210−220
+15.5%
180−190
Grand Theft Auto V 173
+12.3%
154
Metro Exodus 145
+20.8%
120−130
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0.6%
170−180
The Witcher 3: Wild Hunt 294
+7.7%
273
Valorant 300−350
+14.7%
270−280

Full HD
Ultra

Battlefield 5 160−170
+8%
150−160
Cyberpunk 2077 113 110−120
+3.5%
Dota 2 230
+21.1%
190−200
Far Cry 5 183 233
+27.3%
Forza Horizon 4 210−220
+15.5%
180−190
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0.6%
170−180
The Witcher 3: Wild Hunt 144 146
+1.4%
Valorant 300−350
+18.5%
270−280

Full HD
Epic

Fortnite 250−260
+19.6%
200−210

1440p
High

Counter-Strike 2 160
+19.4%
130−140
Counter-Strike: Global Offensive 400−450
+18.9%
350−400
Far Cry 6 112 126
+12.5%
Grand Theft Auto V 137
+65.1%
83
Metro Exodus 89
+18.7%
75−80
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+16.7%
150−160
Valorant 350−400
+16.3%
300−350

1440p
Ultra

Battlefield 5 130−140
+14.2%
120−130
Cyberpunk 2077 73
+17.7%
60−65
Far Cry 5 150 160
+6.7%
Forza Horizon 4 170−180
+20.9%
140−150
The Witcher 3: Wild Hunt 113
+10.8%
102

1440p
Epic

Fortnite 150−160
+12.7%
130−140

4K
High

Counter-Strike 2 47 60−65
+29.8%
Far Cry 6 17 69
+306%
Grand Theft Auto V 147
+61.5%
91
Metro Exodus 56
+19.1%
45−50
The Witcher 3: Wild Hunt 109
+29.8%
84
Valorant 300−350
+7.6%
290−300

4K
Ultra

Battlefield 5 95−100
+20%
80−85
Counter-Strike 2 70−75
+21.7%
60−65
Cyberpunk 2077 35
+20.7%
27−30
Dota 2 194
+21.3%
160−170
Far Cry 5 82
+2.5%
80
Forza Horizon 4 120−130
+26.5%
100−110
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+23.1%
75−80

4K
Epic

Fortnite 75−80
+12.9%
70−75

นี่คือวิธีที่ RTX 3070 Ti และ RX 9060 XT 16 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3070 Ti เร็วกว่า 3% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3070 Ti เร็วกว่า 23% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3070 Ti เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 3070 Ti เร็วกว่า 65%
  • ในเกม Far Cry 6 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 9060 XT 16 GB เร็วกว่า 306%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3070 Ti เหนือกว่าใน 44การทดสอบ (80%)
  • RX 9060 XT 16 GB เหนือกว่าใน 10การทดสอบ (18%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 55.36 48.09
ความใหม่ล่าสุด 31 พฤษภาคม 2021 4 มิถุนายน 2025
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 8 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 290 วัตต์ 160 วัตต์

RTX 3070 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 15%

ในทางกลับกัน RX 9060 XT 16 GB มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 50%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 45%

GeForce RTX 3070 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 9060 XT 16 GB ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 8163 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3070 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 2067 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9060 XT 16 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 3070 Ti หรือ Radeon RX 9060 XT 16 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่