Radeon 8040S vs GeForce GTX 850M
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 850M และ Radeon 8040S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
8040S มีประสิทธิภาพดีกว่า 850M อย่างมหาศาลถึง 318% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 653 | 260 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 10.48 | 35.82 |
| สถาปัตยกรรม | Maxwell (2014−2017) | RDNA 3.5 (2025−2026) |
| ชื่อรหัส GPU | GM107 | Strix Halo |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 12 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว) | 6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 640 | 1024 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | Up to 936 MHz | 1295 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2800 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,870 million | ไม่มีข้อมูล |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 28 nm | 4 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 45 Watt | 55 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 36.08 | 179.2 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 1.155 TFLOPS | 5.734 TFLOPS |
| ROPs | 16 | 32 |
| TMUs | 40 | 64 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 16 |
| L1 Cache | 320 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| L2 Cache | 2 เอ็มบี | 8 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 64 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | medium sized | ไม่มีข้อมูล |
| การรองรับบัส | PCI Express 2.0, PCI Express 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x16 | PCIe 5.0 x16 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | None |
| ตัวเลือก SLI | + | - |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | DDR3 | System Shared |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2 จีบี | System Shared |
| การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐาน | DDR3 or GDDR5 | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | System Shared |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | Up to 2500 MHz | System Shared |
| 80.0 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | Portable Device Dependent |
| รองรับสัญญาณ eDP 1.2 | Up to 3840x2160 | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับสัญญาณ LVDS | Up to 1920x1200 | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อก | Up to 2048x1536 | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++) | Up to 3840x2160 | ไม่มีข้อมูล |
| HDMI | + | - |
| การป้องกันเนื้อหา HDCP | + | - |
| เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI | + | - |
| การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD | + | - |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080 | + | - |
| Optimus | + | - |
| Ansel | + | - |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (11_0) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 5.1 | 6.8 |
| OpenGL | 4.5 | 4.6 |
| OpenCL | 1.1 | 2.1 |
| Vulkan | 1.1.126 | 1.3 |
| CUDA | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| 900p | 84
−76%
| 350−400 |
| Full HD | 32 | 37
+15.6%
|
| 4K | 10 | 40−45
+300%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Atomic Heart | 14−16 | 70−75
+380%
|
| Counter-Strike 2 | 30−33 | 140−150
+383%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14 | 55−60
+375%
|
Full HD
Medium
| Atomic Heart | 14−16 | 70−75
+380%
|
| Battlefield 5 | 24−27 | 100−110
+288%
|
| Counter-Strike 2 | 30−33 | 140−150
+383%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14 | 55−60
+375%
|
| Far Cry 5 | 18−20 | 80−85
+342%
|
| Fortnite | 35−40 | 120−130
+238%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30 | 100−110
+264%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 21−24 | 100−110
+343%
|
| Valorant | 65−70 | 170−180
+151%
|
Full HD
High
| Atomic Heart | 14−16 | 70−75
+380%
|
| Battlefield 5 | 24−27 | 100−110
+288%
|
| Counter-Strike 2 | 30−33 | 140−150
+383%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 99 | 260−270
+166%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14 | 55−60
+375%
|
| Dota 2 | 50−55 | 200−210
+300%
|
| Far Cry 5 | 18−20 | 80−85
+342%
|
| Far Cry 6 | 14−16 | 70−75
+393%
|
| Fortnite | 35−40 | 120−130
+238%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30 | 100−110
+264%
|
| Grand Theft Auto V | 20 | 90−95
+365%
|
| Metro Exodus | 12−14 | 55−60
+383%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 21−24 | 100−110
+343%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 21 | 75−80
+276%
|
| Valorant | 65−70 | 170−180
+151%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 24−27 | 100−110
+288%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14 | 55−60
+375%
|
| Dota 2 | 50−55 | 200−210
+300%
|
| Far Cry 5 | 18−20 | 80−85
+342%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30 | 100−110
+264%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 21−24 | 100−110
+343%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 11 | 75−80
+618%
|
| Valorant | 65−70 | 280−290
+306%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 35−40 | 120−130
+238%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 10−12 | 55−60
+418%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 45−50 | 180−190
+287%
|
| Far Cry 6 | 8−9 | 40−45
+450%
|
| Grand Theft Auto V | 6−7 | 45−50
+717%
|
| Metro Exodus | 5−6 | 35−40
+600%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 35−40 | 160−170
+310%
|
| Valorant | 60−65 | 200−210
+226%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 10−11 | 70−75
+610%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5 | 24−27
+550%
|
| Far Cry 5 | 12−14 | 60−65
+400%
|
| Forza Horizon 4 | 14−16 | 65−70
+379%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 8−9 | 40−45
+425%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 12−14 | 60−65
+425%
|
4K
High
| Atomic Heart | 5−6 | 18−20
+260%
|
| Far Cry 6 | 5−6 | 14−16
+200%
|
| Grand Theft Auto V | 16−18 | 45−50
+188%
|
| Metro Exodus | 1−2 | 21−24
+2100%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 4−5 | 35−40
+875%
|
| Valorant | 24−27 | 140−150
+465%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 4−5 | 40−45
+900%
|
| Cyberpunk 2077 | 1−2 | 10−12
+1000%
|
| Dota 2 | 21−24 | 90−95
+309%
|
| Far Cry 5 | 5−6 | 30−35
+520%
|
| Forza Horizon 4 | 9−10 | 45−50
+411%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7 | 27−30
+367%
|
4K
Epic
| Fortnite | 6−7 | 27−30
+383%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 24−27 | 24−27 |
นี่คือวิธีที่ GTX 850M และ Radeon 8040S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- Radeon 8040S เร็วกว่า 317% ในความละเอียด 900p
- Radeon 8040S เร็วกว่า 16% ในความละเอียด 1080p
- Radeon 8040S เร็วกว่า 300% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Radeon 8040S เร็วกว่า 2100%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- Radeon 8040S เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (98%)
- เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 6.05 | 25.28 |
| ความใหม่ล่าสุด | 12 มีนาคม 2014 | 6 มกราคม 2025 |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 4 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 45 วัตต์ | 55 วัตต์ |
GTX 850M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 18%
ในทางกลับกัน Radeon 8040S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 318% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 86%
Radeon 8040S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 850M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
