GeForce RTX 2080 vs GT 445M
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 445M กับ GeForce RTX 2080 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
RTX 2080 มีประสิทธิภาพดีกว่า 445M อย่างมหาศาลถึง 2256% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 971 | 99 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 18.90 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 4.19 | 16.06 |
| สถาปัตยกรรม | Fermi (2010−2014) | Turing (2018−2022) |
| ชื่อรหัส GPU | GF106 | TU104 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 3 กันยายน 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว) | 20 กันยายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $699 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 144 | 2944 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 590 MHz | 1515 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 1710 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,170 million | 13,600 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 40 nm | 12 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 35 Watt | 215 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 14.16 | 314.6 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 0.3398 TFLOPS | 10.07 TFLOPS |
| ROPs | 24 | 64 |
| TMUs | 24 | 184 |
| Tensor Cores | ไม่มีข้อมูล | 368 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 46 |
| L1 Cache | 192 เคบี | 2.9 เอ็มบี |
| L2 Cache | 384 เคบี | 4 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 2.0 x16 | PCIe 3.0 x16 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 267 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | 1x 6-pin + 1x 8-pin |
| ตัวเลือก SLI | + | - |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 3 จีบี | 8 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 192 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1250 MHz | 1750 MHz |
| 60.0 จีบี/s | 448.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 1x HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C |
| HDMI | - | + |
| รองรับ G-SYNC | - | + |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| VR Ready | ไม่มีข้อมูล | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 API | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 5.1 | 6.8 |
| OpenGL | 4.5 | 4.6 |
| OpenCL | 1.1 | 3.0 |
| Vulkan | N/A | 1.3 |
| CUDA | + | 7.5 |
| DLSS | - | + |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| 900p | 19 | 400−450
+2005%
|
| Full HD | 33 | 144
+336%
|
| 1440p | 4−5
−96%
| 101 |
| 4K | 3−4 | 73
+2333%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | ไม่มีข้อมูล | 4.85 |
| 1440p | ไม่มีข้อมูล | 6.92 |
| 4K | ไม่มีข้อมูล | 9.58 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 3−4 | 240−250
+7967%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5 | 100−110
+2575%
|
| Hogwarts Legacy | 6−7 | 100−110
+1717%
|
| Resident Evil 4 Remake | 1−2 | 120−130
+12500%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 5−6 | 163
+3160%
|
| Counter-Strike 2 | 3−4 | 240−250
+7967%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5 | 100−110
+2575%
|
| Far Cry 5 | 4−5 | 117
+2825%
|
| Fortnite | 8−9 | 199
+2388%
|
| Forza Horizon 4 | 10−11 | 156
+1460%
|
| Hogwarts Legacy | 6−7 | 100−110
+1717%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 10−12 | 209
+1800%
|
| Valorant | 35−40 | 263
+574%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 5−6 | 155
+3000%
|
| Counter-Strike 2 | 3−4 | 240−250
+7967%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 35−40 | 270−280
+613%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5 | 100−110
+2575%
|
| Dota 2 | 21−24 | 140−150
+610%
|
| Far Cry 5 | 4−5 | 112
+2700%
|
| Fortnite | 8−9 | 173
+2063%
|
| Forza Horizon 4 | 10−11 | 153
+1430%
|
| Grand Theft Auto V | 3−4 | 131
+4267%
|
| Hogwarts Legacy | 6−7 | 100−110
+1717%
|
| Metro Exodus | 3−4 | 90
+2900%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 10−12 | 188
+1609%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 8−9 | 181
+2163%
|
| Valorant | 35−40 | 254
+551%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 5−6 | 145
+2800%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5 | 100−110
+2575%
|
| Dota 2 | 21−24 | 140−150
+610%
|
| Far Cry 5 | 4−5 | 106
+2550%
|
| Forza Horizon 4 | 10−11 | 132
+1220%
|
| Hogwarts Legacy | 6−7 | 100−110
+1717%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 10−12 | 169
+1436%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 8−9 | 106
+1225%
|
| Valorant | 35−40 | 223
+472%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 8−9 | 156
+1850%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 4−5 | 120−130
+2900%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 12−14 | 300−350
+2354%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 18−20 | 170−180
+821%
|
| Valorant | 16−18 | 247
+1444%
|
1440p
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 1−2 | 55−60
+5400%
|
| Far Cry 5 | 2−3 | 99
+4850%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5 | 118
+2850%
|
| Hogwarts Legacy | 1−2 | 50−55
+5300%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 3−4 | 90−95
+2967%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 3−4 | 128
+4167%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 14−16 | 107
+613%
|
| Valorant | 10−11 | 234
+2240%
|
4K
Ultra
| Dota 2 | 4−5 | 120−130
+2950%
|
| Far Cry 5 | 0−1 | 59 |
| Forza Horizon 4 | 0−1 | 81 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 3−4 | 69
+2200%
|
4K
Epic
| Fortnite | 3−4 | 65
+2067%
|
1440p
High
| Grand Theft Auto V | 95−100 | 95−100 |
| Metro Exodus | 60 | 60 |
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 125 | 125 |
4K
High
| Counter-Strike 2 | 55−60 | 55−60 |
| Hogwarts Legacy | 27−30 | 27−30 |
| Metro Exodus | 39 | 39 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 76 | 76 |
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 76 | 76 |
| Counter-Strike 2 | 55−60 | 55−60 |
| Cyberpunk 2077 | 24−27 | 24−27 |
| Hogwarts Legacy | 27−30 | 27−30 |
นี่คือวิธีที่ GT 445M และ RTX 2080 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RTX 2080 เร็วกว่า 2005% ในความละเอียด 900p
- RTX 2080 เร็วกว่า 336% ในความละเอียด 1080p
- RTX 2080 เร็วกว่า 2425% ในความละเอียด 1440p
- RTX 2080 เร็วกว่า 2333% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RTX 2080 เร็วกว่า 12500%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RTX 2080 เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (83%)
- เสมอกันใน 11การทดสอบ (17%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 1.88 | 44.29 |
| ความใหม่ล่าสุด | 3 กันยายน 2010 | 20 กันยายน 2018 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 3 จีบี | 8 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 40 nm | 12 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 35 วัตต์ | 215 วัตต์ |
GT 445M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 84%
ในทางกลับกัน RTX 2080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2256% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 70%
GeForce RTX 2080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 445M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า GeForce GT 445M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 2080 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
