GeForce RTX 2060 Max-Q vs FirePro S10000

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro S10000 กับ GeForce RTX 2060 Max-Q รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

S10000
2012,$3,599
6 จีบี GDDR5,750 Watt
10.82
RTX 2060 Max-Q
2020
6 จีบี GDDR6,65 Watt
22.88
+111%

RTX 2060 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า S10000 อย่างมหาศาลถึง 111% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ487283
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.24ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.2527.46
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUTahitiTU106
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 พฤศจิกายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)29 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$3,599 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4096 ×21920
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก825 MHz975 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHz1185 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,313 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)750 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์106.4 ×2142.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.405 TFLOPS ×24.55 TFLOPS
ROPs32 ×248
TMUs112 ×2120
Tensor Coresไม่มีข้อมูล240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล30
L1 Cache448 เคบี1.9 เอ็มบี
L2 Cache768 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว305 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ฟอร์มแฟกเตอร์Full Height/Full Lengthไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี ×26 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit ×2192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz1375 MHz
480 จีบี/s ×2264.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 4x mini-DisplayPortNo outputs
รองรับ G-SYNC-+
รองรับ DVI แบบ Dual-Link+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

S10000 10.82
RTX 2060 Max-Q 22.88
+111%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

S10000 4537
ตัวอย่าง: 8
RTX 2060 Max-Q 9591
+111%
ตัวอย่าง: 1287

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD40−4592
+130%
1440p18−2144
+144%
4K18−2042
+133%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p89.98ไม่มีข้อมูล
1440p199.94ไม่มีข้อมูล
4K199.94ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140 130−140
Cyberpunk 2077 50−55 50−55
Hogwarts Legacy 45−50 45−50
Resident Evil 4 Remake 55−60 55−60

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95 90−95
Counter-Strike 2 130−140 130−140
Cyberpunk 2077 50−55 50−55
Far Cry 5 75−80 75−80
Fortnite 110 110
Forza Horizon 4 90−95 90−95
Hogwarts Legacy 45−50 45−50
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95 90−95
Valorant 160−170 160−170

Full HD
High

Battlefield 5 90−95 90−95
Counter-Strike 2 130−140 130−140
Counter-Strike: Global Offensive 250−260 250−260
Cyberpunk 2077 50−55 50−55
Dota 2 120 120
Far Cry 5 75−80 75−80
Fortnite 107 107
Forza Horizon 4 90−95 90−95
Grand Theft Auto V 94 94
Hogwarts Legacy 45−50 45−50
Metro Exodus 57 57
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95 90−95
The Witcher 3: Wild Hunt 105 105
Valorant 160−170 160−170

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95 90−95
Cyberpunk 2077 50−55 50−55
Dota 2 115 115
Far Cry 5 75−80 75−80
Forza Horizon 4 90−95 90−95
Hogwarts Legacy 45−50 45−50
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95 90−95
The Witcher 3: Wild Hunt 57 57
Valorant 93 93

Full HD
Epic

Fortnite 81 81

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55 50−55
Counter-Strike: Global Offensive 160−170 160−170
Grand Theft Auto V 40−45 40−45
Metro Exodus 30−35 30−35
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 190−200 190−200

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70 65−70
Cyberpunk 2077 21−24 21−24
Far Cry 5 50−55 50−55
Forza Horizon 4 60−65 60−65
Hogwarts Legacy 24−27 24−27
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40 35−40

1440p
Epic

Fortnite 55−60 55−60

4K
High

Counter-Strike 2 21−24 21−24
Grand Theft Auto V 40−45 40−45
Hogwarts Legacy 14−16 14−16
Metro Exodus 20−22 20−22
The Witcher 3: Wild Hunt 35 35
Valorant 130−140 130−140

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40 35−40
Counter-Strike 2 21−24 21−24
Cyberpunk 2077 10−11 10−11
Dota 2 79 79
Far Cry 5 27−30 27−30
Forza Horizon 4 40−45 40−45
Hogwarts Legacy 14−16 14−16
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27 24−27

4K
Epic

Fortnite 24−27 24−27

นี่คือวิธีที่ S10000 และ RTX 2060 Max-Q แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 130% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 144% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 133% ในความละเอียด 4K

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันใน 65การทดสอบ (100%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.82 22.88
ความใหม่ล่าสุด 12 พฤศจิกายน 2012 29 มกราคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 750 วัตต์ 65 วัตต์

RTX 2060 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 111% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 57%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 91%

GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro S10000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro S10000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 40 โหวต

ให้คะแนน FirePro S10000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 408 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro S10000 หรือ GeForce RTX 2060 Max-Q เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่