A10-5800K vs Xeon X5690
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Xeon X5690 มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างมหาศาลถึง 136% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | เซิร์ฟเวอร์ | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | ไม่มีข้อมูล | AMD A-Series (Desktop) |
| ผู้พัฒนา | Intel | AMD |
| ผู้ผลิต | Intel | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Westmere-EP (2010−2011) | Trinity (2012−2013) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
Xeon X5690 มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 240%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 6 | 4 |
| เธรด | 12 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.46 GHz | 3.8 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.73 GHz | 4.2 GHz |
| แคช L1 | 64 เคบี (per core) | 128 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 256 เคบี (per core) | 1 เอ็มบี (per core) |
| แคช L3 | 12288 เคบี (shared) | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 32 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | 79 °C | ไม่มีข้อมูล |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | ไม่มีข้อมูล | 74 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,170 million | 1,178 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | - | + |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 2 | 1 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 130 Watt | 100 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | Intel® SSE4.2 | ไม่มีข้อมูล |
| AES-NI | + | - |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Technology | 1.0 | ไม่มีข้อมูล |
| Hyper-Threading Technology | + | ไม่มีข้อมูล |
| Idle States | + | ไม่มีข้อมูล |
| Demand Based Switching | + | ไม่มีข้อมูล |
| PAE | 40 Bit | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Xeon X5690 และ A10-5800K ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | + | ไม่มีข้อมูล |
| EDB | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | - | + |
| VT-d | + | ไม่มีข้อมูล |
| VT-x | + | ไม่มีข้อมูล |
| EPT | + | ไม่มีข้อมูล |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | 288 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 3 | ไม่มีข้อมูล |
| 32 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล | |
| รองรับหน่วยความจำ ECC | + | - |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | ไม่มีข้อมูล | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) |