A10-5800K vs Xeon W-2133
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Xeon W-2133 มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างมหาศาลถึง 324% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | เซิร์ฟเวอร์ | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | Intel Xeon W | AMD A-Series (Desktop) |
| ผู้พัฒนา | Intel | AMD |
| ผู้ผลิต | Intel | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Skylake (server) (2017−2018) | Trinity (2012−2013) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
Xeon W-2133 มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 266%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 6 | 4 |
| เธรด | 12 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.6 GHz | 3.8 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.9 GHz | 4.2 GHz |
| ประเภทบัส | DMI 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| อัตราบัส | 4 × 8 GT/s | ไม่มีข้อมูล |
| ตัวคูณ | 36 | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L1 | 64K (per core) | 128 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 1 เอ็มบี (per core) |
| แคช L3 | 8.25 เอ็มบี (shared) | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 14 nm | 32 nm |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 65 °C | 74 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | ไม่มีข้อมูล | 1,178 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | + | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | - | + |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 (Uniprocessor) | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FCLGA2066 | FM2 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 140 Watt | 100 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | Intel® SSE4.2, Intel® AVX, Intel® AVX2, Intel® AVX-512 | ไม่มีข้อมูล |
| AES-NI | + | - |
| AVX | + | - |
| vPro | + | ไม่มีข้อมูล |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | ไม่มีข้อมูล |
| Speed Shift | + | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Technology | 2.0 | ไม่มีข้อมูล |
| Hyper-Threading Technology | + | ไม่มีข้อมูล |
| TSX | + | - |
| Idle States | + | ไม่มีข้อมูล |
| Thermal Monitoring | + | - |
| Flex Memory Access | - | ไม่มีข้อมูล |
| Demand Based Switching | + | ไม่มีข้อมูล |
| PAE | 46 Bit | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Max 3.0 | - | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Xeon W-2133 และ A10-5800K ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | + | ไม่มีข้อมูล |
| EDB | + | ไม่มีข้อมูล |
| MPX | + | - |
| Identity Protection | + | - |
| SGX | - | ไม่มีข้อมูล |
| OS Guard | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | - | + |
| VT-d | + | ไม่มีข้อมูล |
| VT-x | + | ไม่มีข้อมูล |
| EPT | + | ไม่มีข้อมูล |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR4-1600, DDR4-1866, DDR4-2133, DDR4-2400, DDR4-2666 | DDR3 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | 512 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 4 | ไม่มีข้อมูล |
| 85.33 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล | |
| รองรับหน่วยความจำ ECC | + | - |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | ไม่มีข้อมูล | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| ช่องทาง PCI Express | 48 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| เธรด | 12 | 4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 140 วัตต์ | 100 วัตต์ |
ในทางกลับกัน A10-5800K มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 40%