i5-7Y54 vs Pro A12-8800B
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 0.12 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD Carrizo | Intel Core i5 |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Carrizo (2015−2018) | Kaby Lake (2016−2019) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 2.1 GHz | 1.2 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.4 GHz | 3.2 GHz |
| ประเภทบัส | ไม่มีข้อมูล | OPI |
| อัตราบัส | ไม่มีข้อมูล | 4 GT/s |
| ตัวคูณ | ไม่มีข้อมูล | 12 |
| แคช L1 | ไม่มีข้อมูล | 128 เคบี |
| แคช L2 | 2048 เคบี | 512 เคบี |
| แคช L3 | ไม่มีข้อมูล | 4 เอ็มบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 14 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 100 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 3100 Million | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | ไม่มีข้อมูล | 1 (Uniprocessor) |
| ซ็อกเก็ต | FP4 | FCBGA1515 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 Watt | 4.5 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | HSA 1.0 | Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2 |
| AES-NI | + | + |
| FMA | FMA4 | - |
| AVX | AVX | + |
| FreeSync | + | - |
| TrueAudio | + | - |
| PowerNow | + | - |
| PowerGating | + | - |
| Out-of-band | + | - |
| VirusProtect | + | - |
| RAID | + | - |
| HSA | + | - |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| Speed Shift | ไม่มีข้อมูล | + |
| My WiFi | ไม่มีข้อมูล | + |
| Turbo Boost Technology | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | + |
| Idle States | ไม่มีข้อมูล | + |
| Thermal Monitoring | - | + |
| Flex Memory Access | ไม่มีข้อมูล | + |
| Smart Response | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Pro A12-8800B และ Core i5-7Y54 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
| MPX | - | + |
| Identity Protection | - | + |
| SGX | ไม่มีข้อมูล | Yes with Intel® ME |
| OS Guard | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | + |
| VT-d | ไม่มีข้อมูล | + |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| EPT | ไม่มีข้อมูล | + |
| IOMMU 2.0 | + | - |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3/DDR3L-2133 | DDR3 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 16 จีบี |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | 2 |
| ไม่มีข้อมูล | 29.861 จีบี/s |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon R7 Graphics | Intel HD Graphics 615 |
| จำนวนคอร์ iGPU | 8 | ไม่มีข้อมูล |
| 512 | ไม่มีข้อมูล | |
| Quick Sync Video | - | + |
| Clear Video | ไม่มีข้อมูล | + |
| Clear Video HD | ไม่มีข้อมูล | + |
| Enduro | + | - |
| กราฟิกแบบสลับได้ | + | - |
| UVD | + | - |
| VCE | + | - |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 950 MHz |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Pro A12-8800B และ Core i5-7Y54
| จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ | ไม่มีข้อมูล | 3 |
| eDP | ไม่มีข้อมูล | + |
| DisplayPort | + | + |
| HDMI | + | + |
| DVI | ไม่มีข้อมูล | + |
คุณภาพภาพกราฟิก
| รองรับความละเอียด 4K | ไม่มีข้อมูล | + |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4 | ไม่มีข้อมูล | 4096x2304@24Hz |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP | ไม่มีข้อมูล | 3840x2160@60Hz |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort | ไม่มีข้อมูล | 3840x2160@60Hz |
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Pro A12-8800B โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
| DirectX | DirectX® 12 | 12 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.5 |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | 3.0 | 3.0 |
| ช่องทาง PCI Express | ไม่มีข้อมูล | 10 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
Cinebench 10 32-bit single-core
Cinebench 10 32-bit multi-core
wPrime 32
3DMark06 CPU
Cinebench 15 64-bit multi-core
Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์
Cinebench 15 64-bit single-core
TrueCrypt AES
x264 encoding pass 1
x264 encoding pass 2
WinRAR 4.0
Geekbench 3 32-bit multi-core
Geekbench 3 32-bit single-core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 วัตต์ | 4 วัตต์ |
Pro A12-8800B มีข้อได้เปรียบ มีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100%