A10-5800K vs i5-3570K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i5-3570K มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างน่าประทับใจ 67% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | Intel Core i5 (Desktop) | AMD A-Series (Desktop) |
| ผู้พัฒนา | Intel | AMD |
| ผู้ผลิต | Intel | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Ivy Bridge (2012−2013) | Trinity (2012−2013) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
i5-3570K มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 49%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.4 GHz | 3.8 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.8 GHz | 4.2 GHz |
| อัตราบัส | 5 GT/s | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L1 | 64K (per core) | 128 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 256K (per core) | 1 เอ็มบี (per core) |
| แคช L3 | 6 เอ็มบี (shared) | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 22 nm | 32 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | 67 °C | ไม่มีข้อมูล |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 67 °C | 74 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,400 million | 1,178 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | + |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FCLGA1155 | FM2 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 77 Watt | 100 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX | ไม่มีข้อมูล |
| AES-NI | + | - |
| AVX | + | - |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Technology | 2.0 | ไม่มีข้อมูล |
| Hyper-Threading Technology | - | ไม่มีข้อมูล |
| Idle States | + | ไม่มีข้อมูล |
| Thermal Monitoring | + | - |
| FDI | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i5-3570K และ A10-5800K ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | - | ไม่มีข้อมูล |
| EDB | + | ไม่มีข้อมูล |
| Secure Key | + | ไม่มีข้อมูล |
| Identity Protection | + | - |
| Anti-Theft | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | - | + |
| VT-d | - | ไม่มีข้อมูล |
| VT-x | + | ไม่มีข้อมูล |
| EPT | + | ไม่มีข้อมูล |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | 32 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | ไม่มีข้อมูล |
| 25.6 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | Intel HD Graphics 4000 | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) |
| Quick Sync Video | + | - |
| Clear Video HD | + | ไม่มีข้อมูล |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | 1.15 GHz | ไม่มีข้อมูล |