Xeon E5405 vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K มีประสิทธิภาพดีกว่า Xeon E5405 อย่างน่าประทับใจ 70% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | เซิร์ฟเวอร์ |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | ไม่มีข้อมูล |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Harpertown (2007−2008) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
A10-5800K มีความคุ้มค่ามากกว่า Xeon E5405 อยู่ 400%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 2 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 2 GHz |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 64 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 6 เอ็มบี (per die) |
| แคช L3 | 0 เคบี | 12 เอ็มบี L2 Cache |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 45 nm |
| ขนาดได | 246 มม2 | 2x 107 มม2 |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | 63 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | 820 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
| ช่วงแรงดันไฟ VID | ไม่มีข้อมูล | 0.85V-1.35V |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 2 |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | LGA771 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 80 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | - |
| Turbo Boost Technology | ไม่มีข้อมูล | - |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | - |
| Idle States | ไม่มีข้อมูล | - |
| Thermal Monitoring | - | + |
| Demand Based Switching | ไม่มีข้อมูล | - |
| ความสมดุล FSB | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Xeon E5405 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | - |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| EPT | ไม่มีข้อมูล | - |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR2, DDR3 Depends on motherboard |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | N/A |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 วัตต์ | 80 วัตต์ |
ในทางกลับกัน Xeon E5405 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 25%