GRID K520 vs UHD Graphics P630

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics P630 กับ GRID K520 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

UHD Graphics P630
2018
15 Watt
5.89

K520 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics P630 อย่างน่าสนใจ 43% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ645547
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.15
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน30.242.88
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUCoffee Lake GT2GK104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย24 พฤษภาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)23 กรกฎาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$3,599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1921536 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz745 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1200 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3,540 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+++28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์28.8095.36 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4608 TFLOPS2.289 TFLOPS ×2
ROPs332 ×2
TMUs24128 ×2
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared4 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1250 MHz
ไม่มีข้อมูล160.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL3.01.2
Vulkan1.31.1.126
CUDA-3.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics P630 5.89
GRID K520 8.41
+42.8%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

UHD Graphics P630 2465
GRID K520 3516
+42.6%
ตัวอย่าง: 20

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Cyberpunk 2077 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%
Resident Evil 4 Remake 10−11
−40%
14−16
+40%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24−27
−40%
35−40
+40%
Counter-Strike 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Cyberpunk 2077 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%
Far Cry 5 18−20
−42.1%
27−30
+42.1%
Fortnite 35−40
−38.9%
50−55
+38.9%
Forza Horizon 4 27−30
−29.6%
35−40
+29.6%
Forza Horizon 5 16−18
−41.2%
24−27
+41.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−36.4%
30−33
+36.4%
Valorant 65−70
−39.7%
95−100
+39.7%

Full HD
High

Battlefield 5 24−27
−40%
35−40
+40%
Counter-Strike 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
−41.4%
140−150
+41.4%
Cyberpunk 2077 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%
Dota 2 45−50
−32.7%
65−70
+32.7%
Far Cry 5 18−20
−42.1%
27−30
+42.1%
Fortnite 35−40
−38.9%
50−55
+38.9%
Forza Horizon 4 27−30
−29.6%
35−40
+29.6%
Forza Horizon 5 16−18
−41.2%
24−27
+41.2%
Grand Theft Auto V 21−24
−28.6%
27−30
+28.6%
Metro Exodus 10−12
−27.3%
14−16
+27.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−36.4%
30−33
+36.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−31.3%
21−24
+31.3%
Valorant 65−70
−39.7%
95−100
+39.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27
−40%
35−40
+40%
Cyberpunk 2077 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%
Dota 2 45−50
−32.7%
65−70
+32.7%
Far Cry 5 18−20
−42.1%
27−30
+42.1%
Forza Horizon 4 27−30
−29.6%
35−40
+29.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−36.4%
30−33
+36.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−31.3%
21−24
+31.3%
Valorant 65−70
−39.7%
95−100
+39.7%

Full HD
Epic

Fortnite 35−40
−38.9%
50−55
+38.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−12
−27.3%
14−16
+27.3%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−41.3%
65−70
+41.3%
Grand Theft Auto V 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%
Metro Exodus 5−6
−40%
7−8
+40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−31.6%
50−55
+31.6%
Valorant 65−70
−36.4%
90−95
+36.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Cyberpunk 2077 4−5
−25%
5−6
+25%
Far Cry 5 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%
Forza Horizon 4 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−25%
10−11
+25%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−41.2%
24−27
+41.2%
Metro Exodus 1−2
+0%
1−2
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
Valorant 30−33
−33.3%
40−45
+33.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 4−5
−25%
5−6
+25%
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 21−24
−28.6%
27−30
+28.6%
Far Cry 5 5−6
−40%
7−8
+40%
Forza Horizon 4 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−33.3%
8−9
+33.3%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.89 8.41
ความใหม่ล่าสุด 24 พฤษภาคม 2018 23 กรกฎาคม 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 225 วัตต์

UHD Graphics P630 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1400%

ในทางกลับกัน GRID K520 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 43%

GRID K520 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics P630 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า UHD Graphics P630 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GRID K520 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 56 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics P630 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 3 โหวต

ให้คะแนน GRID K520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics P630 หรือ GRID K520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่