CMP 30HX vs Radeon HD 8470D

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8470D กับ CMP 30HX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8470D
2013
65 Watt
0.89

CMP 30HX มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8470D อย่างมหาศาลถึง 1336% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1187430
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.42
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.057.87
สถาปัตยกรรมTeraScale 3 (2010−2013)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUScrapperTU116
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย29 กรกฎาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$799

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1921408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก800 MHz1530 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา850 MHz1785 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,303 million6,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต32 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt125 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.20157.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3264 TFLOPS5.027 TFLOPS
ROPs448
TMUs1288
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1.4 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซIGPPCIe 1.0 x4
ความยาวไม่มีข้อมูล229 mm
ความกว้างIGP2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1750 MHz
ไม่มีข้อมูล336.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.06.8
OpenGL4.44.6
OpenCL1.23.0
VulkanN/A1.3
CUDA-7.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8470D 0.89
CMP 30HX 12.78
+1336%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8470D 373
ตัวอย่าง: 619
CMP 30HX 5521
+1380%
ตัวอย่าง: 26

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD13
−1285%
180−190
+1285%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.44

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Far Cry 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Fortnite 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Valorant 30−33
−1233%
400−450
+1233%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1204%
300−310
+1204%
Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Dota 2 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Far Cry 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Fortnite 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−1275%
110−120
+1275%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Valorant 30−33
−1233%
400−450
+1233%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Dota 2 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Far Cry 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 6−7
−1317%
85−90
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−1275%
110−120
+1275%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Valorant 30−33
−1233%
400−450
+1233%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−1300%
14−16
+1300%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike: Global Offensive 5−6
−1300%
70−75
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 2−3
−1250%
27−30
+1250%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1250%
27−30
+1250%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−1300%
14−16
+1300%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Valorant 4−5
−1275%
55−60
+1275%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

นี่คือวิธีที่ HD 8470D และ CMP 30HX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • CMP 30HX เร็วกว่า 1285% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.89 12.78
ความใหม่ล่าสุด 29 กรกฎาคม 2013 25 กุมภาพันธ์ 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 32 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 125 วัตต์

HD 8470D มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 92%

ในทางกลับกัน CMP 30HX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1336% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 167%

CMP 30HX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8470D ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8470D เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ CMP 30HX เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 126 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8470D ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 55 โหวต

ให้คะแนน CMP 30HX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8470D หรือ CMP 30HX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่