GeForce 720A vs Radeon HD 7290

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7290 และ GeForce 720A โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 7290
2012
18 Watt
0.27

720A มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7290 อย่างมหาศาลถึง 411% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ14191048
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.163.22
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)Fermi 2.0 (2010−2014)
ชื่อรหัส GPULovelandGF117
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มิถุนายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)1 กรกฎาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz775 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา400 MHz938 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์450 million585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)18 Watt33 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.20015.01
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.064 TFLOPS0.1801 TFLOPS
ROPs48
TMUs816
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซIGPPCIe 2.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedDDR3
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1000 MHz
ไม่มีข้อมูล16 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.05.1
OpenGL4.44.6
OpenCL1.21.1
VulkanN/AN/A
CUDA-2.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7290 0.27
GeForce 720A 1.38
+411%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7290 111
ตัวอย่าง: 122
GeForce 720A 577
+420%
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Forza Horizon 4 3−4
−367%
14−16
+367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−400%
35−40
+400%
Valorant 24−27
−380%
120−130
+380%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−400%
65−70
+400%
Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Dota 2 9−10
−400%
45−50
+400%
Forza Horizon 4 3−4
−367%
14−16
+367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−400%
35−40
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−380%
24−27
+380%
Valorant 24−27
−380%
120−130
+380%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Dota 2 9−10
−400%
45−50
+400%
Forza Horizon 4 3−4
−367%
14−16
+367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−400%
35−40
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−380%
24−27
+380%
Valorant 24−27
−380%
120−130
+380%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−367%
14−16
+367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−367%
14−16
+367%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−400%
5−6
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−400%
5−6
+400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−400%
70−75
+400%
Valorant 1−2
−400%
5−6
+400%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−400%
5−6
+400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−400%
10−11
+400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.27 1.38
ความใหม่ล่าสุด 6 มิถุนายน 2012 1 กรกฎาคม 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 18 วัตต์ 33 วัตต์

HD 7290 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 83%

ในทางกลับกัน GeForce 720A มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 411% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

GeForce 720A เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7290 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 23 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7290 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 6 โหวต

ให้คะแนน GeForce 720A ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7290 หรือ GeForce 720A เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่