GeForce GTX 1050 Ti Max-Q vs ATI Mobility Radeon HD 4830

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4830 และ GeForce GTX 1050 Ti Max-Q โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

ATI Mobility HD 4830
2009
1 จีบี GDDR5
1.29

1050 Ti Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4830 อย่างมหาศาลถึง 884% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1072433
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.04
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPUM97GP107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มีนาคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)3 มกราคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz1152 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1417 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์826 million3,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล75 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.6068.02
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.704 TFLOPS2.177 TFLOPS
ROPs1632
TMUs3248
L1 Cache128 เคบี288 เคบี
L2 Cache128 เคบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ700 MHz1752 MHz
44.8 จีบี/s112.1 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.16.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.11.2
VulkanN/A1.2.131
CUDA-6.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI Mobility HD 4830 1.29
GTX 1050 Ti Max-Q 12.70
+884%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

ATI Mobility HD 4830 3863
GTX 1050 Ti Max-Q 29504
+664%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD5−6
−1040%
57
+1040%
1440p2−3
−1350%
29
+1350%
4K1−2
−1800%
19
+1800%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−800%
27−30
+800%
Resident Evil 4 Remake 0−1 24−27

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−5600%
57
+5600%
Cyberpunk 2077 3−4
−800%
27−30
+800%
Far Cry 5 3−4
−1500%
48
+1500%
Fortnite 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Forza Horizon 4 8−9
−738%
67
+738%
Forza Horizon 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−422%
45−50
+422%
Valorant 30−35
−229%
110−120
+229%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−4700%
48
+4700%
Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−500%
180−190
+500%
Cyberpunk 2077 3−4
−800%
27−30
+800%
Dota 2 16−18
−476%
98
+476%
Far Cry 5 3−4
−1367%
44
+1367%
Fortnite 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Forza Horizon 4 8−9
−663%
61
+663%
Forza Horizon 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Grand Theft Auto V 0−1 57
Metro Exodus 2−3
−1450%
31
+1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−422%
45−50
+422%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−557%
46
+557%
Valorant 30−35
−229%
110−120
+229%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−4400%
45
+4400%
Cyberpunk 2077 3−4
−800%
27−30
+800%
Dota 2 16−18
−453%
94
+453%
Far Cry 5 3−4
−1167%
38
+1167%
Forza Horizon 4 8−9
−488%
47
+488%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−422%
45−50
+422%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−257%
25
+257%
Valorant 30−35
−229%
110−120
+229%

Full HD
Epic

Fortnite 4−5
−1775%
75−80
+1775%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−525%
24−27
+525%
Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−967%
95−100
+967%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−738%
100−110
+738%
Valorant 4−5
−3300%
130−140
+3300%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 10−12
Far Cry 5 1−2
−2700%
27−30
+2700%
Forza Horizon 4 3−4
−933%
30−35
+933%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−850%
18−20
+850%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1300%
27−30
+1300%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−157%
36
+157%
Valorant 6−7
−1067%
70−75
+1067%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−4500%
46
+4500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−500%
12−14
+500%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−550%
12−14
+550%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 20−22
+0%
20−22
+0%
Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%
Metro Exodus 5
+0%
5
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
+0%
16
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 17
+0%
17
+0%
Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%
Cyberpunk 2077 4−5
+0%
4−5
+0%
Far Cry 5 13
+0%
13
+0%
Forza Horizon 4 20
+0%
20
+0%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 4830 และ GTX 1050 Ti Max-Q แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1050 Ti Max-Q เร็วกว่า 1040% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1050 Ti Max-Q เร็วกว่า 1350% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1050 Ti Max-Q เร็วกว่า 1800% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ GTX 1050 Ti Max-Q เร็วกว่า 5600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1050 Ti Max-Q เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (75%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (25%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.29 12.70
ความใหม่ล่าสุด 3 มีนาคม 2009 3 มกราคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm

GTX 1050 Ti Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 884% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

GeForce GTX 1050 Ti Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4830 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.2 5 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4830 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 116 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1050 Ti Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4830 หรือ GeForce GTX 1050 Ti Max-Q เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่