Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile vs HD Graphics 615

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 615 กับ RTX 500 Ada Generation Mobile รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 615
2016
16 จีบี DDR3L/LPDDR3,5 Watt
1.72

Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 615 อย่างมหาศาลถึง 1342% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ983256
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.4954.58
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT2AD107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย30 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)26 กุมภาพันธ์ 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1922048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1485 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา850 MHz2025 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million18,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)5 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.40129.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3264 TFLOPS8.294 TFLOPS
ROPs332
TMUs2464
Tensor Coresไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล12 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 615 1.72
Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile 24.81
+1342%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD Graphics 615 1243
Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile 20464
+1547%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD Graphics 615 4102
Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile 66297
+1516%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD Graphics 615 853
Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile 14610
+1613%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD Graphics 615 6387
Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile 92300
+1345%

3DMark Time Spy Graphics

HD Graphics 615 261
Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile 5278
+1922%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD17
−1312%
240−250
+1312%
1440p34
−1224%
450−500
+1224%
4K6
−1317%
85−90
+1317%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−1300%
14−16
+1300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike 2 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Far Cry 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Fortnite 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Forza Horizon 4 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Forza Horizon 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Valorant 25
−1300%
350−400
+1300%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike 2 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Counter-Strike: Global Offensive 22
−1264%
300−310
+1264%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Dota 2 16
−1338%
230−240
+1338%
Far Cry 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Fortnite 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Forza Horizon 4 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Forza Horizon 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Grand Theft Auto V 3
−1233%
40−45
+1233%
Metro Exodus 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1300%
140−150
+1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Valorant 35−40
−1251%
500−550
+1251%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Dota 2 14
−1329%
200−210
+1329%
Far Cry 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Forza Horizon 4 10−11
−1300%
140−150
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1300%
140−150
+1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Valorant 35−40
−1251%
500−550
+1251%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−1329%
100−105
+1329%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−1317%
170−180
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1312%
240−250
+1312%
Valorant 10−11
−1300%
140−150
+1300%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Forza Horizon 4 4−5
−1275%
55−60
+1275%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1233%
40−45
+1233%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Valorant 8−9
−1275%
110−120
+1275%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Far Cry 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1233%
40−45
+1233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 615 และ Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 1312% ในความละเอียด 1080p
  • Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 1224% ในความละเอียด 1440p
  • Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 1317% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.72 24.81
ความใหม่ล่าสุด 30 สิงหาคม 2016 26 กุมภาพันธ์ 2024
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 5 วัตต์ 35 วัตต์

HD Graphics 615 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 600%

ในทางกลับกัน Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1342% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

RTX 500 Ada Generation Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 615 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 615 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX 500 Ada Generation Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 87 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 615 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 55 โหวต

ให้คะแนน RTX 500 Ada Generation Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 615 หรือ RTX 500 Ada Generation Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่