Arc A770M vs HD Graphics 5600

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 5600 และ Arc A770M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD Graphics 5600
2014
15 Watt
4.47

A770M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 5600 อย่างมหาศาลถึง 534% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ706224
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน22.9518.19
สถาปัตยกรรมGeneration 8.0 (2014−2015)Generation 12.7 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUBroadwell GT2DG2-512
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1924096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1650 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHz2050 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,300 million21,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์25.20524.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4032 TFLOPS16.79 TFLOPS
ROPs3128
TMUs24256
Tensor Coresไม่มีข้อมูล512
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L1 Cacheไม่มีข้อมูล6 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.6
OpenGL4.44.6
OpenCL3.03.0
Vulkan+1.3
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 5600 4.47
Arc A770M 28.34
+534%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 5600 1868
ตัวอย่าง: 25
Arc A770M 11879
+536%
ตัวอย่าง: 163

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD Graphics 5600 1431
Arc A770M 37375
+2512%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD Graphics 5600 991
Arc A770M 25563
+2480%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD Graphics 5600 7757
Arc A770M 124487
+1505%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD12
−575%
81
+575%
1440p7−8
−614%
50
+614%
4K5−6
−600%
35
+600%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 18−20
−758%
160−170
+758%
Cyberpunk 2077 9−10
−1156%
113
+1156%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−914%
70−75
+914%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−506%
100−110
+506%
Counter-Strike 2 18−20
−758%
160−170
+758%
Cyberpunk 2077 9−10
−956%
95
+956%
Far Cry 5 14−16
−657%
106
+657%
Fortnite 27−30
−396%
130−140
+396%
Forza Horizon 4 21−24
−438%
110−120
+438%
Forza Horizon 5 12−14
−658%
90−95
+658%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−539%
110−120
+539%
Valorant 55−60
−221%
180−190
+221%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−506%
100−110
+506%
Counter-Strike 2 18−20
−758%
160−170
+758%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−246%
270−280
+246%
Cyberpunk 2077 9−10
−756%
77
+756%
Dota 2 35−40
−238%
130−140
+238%
Far Cry 5 14−16
−607%
99
+607%
Fortnite 27−30
−396%
130−140
+396%
Forza Horizon 4 21−24
−438%
110−120
+438%
Forza Horizon 5 12−14
−658%
90−95
+658%
Grand Theft Auto V 14−16
−514%
86
+514%
Metro Exodus 8−9
−1063%
93
+1063%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−539%
110−120
+539%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−2783%
173
+2783%
Valorant 55−60
−221%
180−190
+221%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−506%
100−110
+506%
Cyberpunk 2077 9−10
−644%
67
+644%
Dota 2 35−40
−238%
130−140
+238%
Far Cry 5 14−16
−579%
95
+579%
Forza Horizon 4 21−24
−438%
110−120
+438%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−539%
110−120
+539%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−1600%
51
+1600%
Valorant 55−60
−221%
180−190
+221%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
−396%
130−140
+396%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−778%
79
+778%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−497%
200−210
+497%
Grand Theft Auto V 3−4
−1767%
55−60
+1767%
Metro Exodus 3−4
−1800%
57
+1800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
Valorant 45−50
−365%
220−230
+365%

1440p
Ultra

Battlefield 5 3−4
−2500%
75−80
+2500%
Cyberpunk 2077 3−4
−1367%
44
+1367%
Far Cry 5 9−10
−800%
81
+800%
Forza Horizon 4 10−12
−591%
75−80
+591%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−717%
45−50
+717%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−700%
70−75
+700%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−181%
45
+181%
The Witcher 3: Wild Hunt 0−1 62
Valorant 21−24
−686%
170−180
+686%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Cyberpunk 2077 1−2
−2100%
22
+2100%
Dota 2 14−16
−500%
90−95
+500%
Far Cry 5 3−4
−1400%
45
+1400%
Forza Horizon 4 6−7
−750%
50−55
+750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−560%
30−35
+560%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−560%
30−35
+560%

4K
High

Counter-Strike 2 30−33
+0%
30−33
+0%
Metro Exodus 37
+0%
37
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 30−33
+0%
30−33
+0%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 5600 และ Arc A770M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc A770M เร็วกว่า 575% ในความละเอียด 1080p
  • Arc A770M เร็วกว่า 614% ในความละเอียด 1440p
  • Arc A770M เร็วกว่า 600% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Arc A770M เร็วกว่า 4400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc A770M เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.47 28.34
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 120 วัตต์

HD Graphics 5600 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 700%

ในทางกลับกัน Arc A770M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 534% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Arc A770M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 5600 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.7 30 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 5600 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 94 โหวต

ให้คะแนน Arc A770M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 5600 หรือ Arc A770M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่