GeForce 945A vs GTX 480

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 480 กับ GeForce 945A รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 480
2010,$499
1536 เอ็มบี GDDR5,250 Watt
9.75
+120%

GTX 480 มีประสิทธิภาพดีกว่า 945A อย่างมหาศาลถึง 120% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ493711
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.43ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.0010.34
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)Maxwell (2014−2017)
ชื่อรหัส GPUGF100GM108
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย26 มีนาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)13 มีนาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA480384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz1006 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1189 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,100 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt33 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด105 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์42.0628.54
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.345 TFLOPS0.9132 TFLOPS
ROPs488
TMUs6024
L1 Cache960 เคบี192 เคบี
L2 Cache768 เคบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัส16x PCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1536 เอ็มบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1848 MHz (3696 data rate)1253 MHz
177.4 จีบี/s40.1 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลTwo Dual Link DVI, Mini HDMINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.15.1
OpenGL4.24.6
OpenCL1.11.2
VulkanN/A1.1.126
CUDA+5.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 480 9.75
+120%
GeForce 945A 4.43

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 480 4078
+120%
ตัวอย่าง: 1870
GeForce 945A 1852
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+121%
24−27
−121%
Cyberpunk 2077 20−22
+122%
9−10
−122%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+138%
8−9
−138%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+144%
18−20
−144%
Counter-Strike 2 50−55
+121%
24−27
−121%
Cyberpunk 2077 20−22
+122%
9−10
−122%
Far Cry 5 30−35
+129%
14−16
−129%
Fortnite 55−60
+146%
24−27
−146%
Forza Horizon 4 40−45
+139%
18−20
−139%
Forza Horizon 5 30−33
+150%
12−14
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+125%
16−18
−125%
Valorant 90−95
+135%
40−45
−135%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+144%
18−20
−144%
Counter-Strike 2 50−55
+121%
24−27
−121%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+128%
65−70
−128%
Cyberpunk 2077 20−22
+122%
9−10
−122%
Dota 2 70−75
+137%
30−33
−137%
Far Cry 5 30−35
+129%
14−16
−129%
Fortnite 55−60
+146%
24−27
−146%
Forza Horizon 4 40−45
+139%
18−20
−139%
Forza Horizon 5 30−33
+150%
12−14
−150%
Grand Theft Auto V 35−40
+131%
16−18
−131%
Metro Exodus 20−22
+122%
9−10
−122%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+125%
16−18
−125%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+160%
10−11
−160%
Valorant 90−95
+135%
40−45
−135%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+144%
18−20
−144%
Cyberpunk 2077 20−22
+122%
9−10
−122%
Dota 2 70−75
+137%
30−33
−137%
Far Cry 5 30−35
+129%
14−16
−129%
Forza Horizon 4 40−45
+139%
18−20
−139%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+125%
16−18
−125%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+160%
10−11
−160%
Valorant 90−95
+135%
40−45
−135%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+146%
24−27
−146%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+125%
8−9
−125%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+150%
30−33
−150%
Grand Theft Auto V 12−14
+160%
5−6
−160%
Metro Exodus 10−12
+175%
4−5
−175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+143%
21−24
−143%
Valorant 100−110
+142%
45−50
−142%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+150%
10−11
−150%
Cyberpunk 2077 8−9
+167%
3−4
−167%
Far Cry 5 21−24
+133%
9−10
−133%
Forza Horizon 4 24−27
+140%
10−11
−140%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+133%
6−7
−133%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+133%
9−10
−133%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+300%
1−2
−300%
Grand Theft Auto V 21−24
+133%
9−10
−133%
Metro Exodus 5−6
+150%
2−3
−150%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+175%
4−5
−175%
Valorant 50−55
+148%
21−24
−148%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+140%
5−6
−140%
Counter-Strike 2 4−5
+300%
1−2
−300%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Dota 2 35−40
+125%
16−18
−125%
Far Cry 5 10−11
+150%
4−5
−150%
Forza Horizon 4 16−18
+143%
7−8
−143%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+125%
4−5
−125%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+125%
4−5
−125%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.75 4.43
ความใหม่ล่าสุด 26 มีนาคม 2010 13 มีนาคม 2015
จำนวน RAM สูงสุด 1536 เอ็มบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 33 วัตต์

GTX 480 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 120% และ

ในทางกลับกัน GeForce 945A มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 658%

GeForce GTX 480 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 945A ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 480 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce 945A เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 252 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.5 11 โหวต

ให้คะแนน GeForce 945A ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 480 หรือ GeForce 945A เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่