Quadro RTX 6000 vs GeForce GT 710

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 710 กับ Quadro RTX 6000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 710
2014,$35
2 จีบี DDR3,19 Watt
1.48

RTX 6000 มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 710 อย่างมหาศาลถึง 2780% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1029102
จัดอันดับตามความนิยม92ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.042.22
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.0012.63
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUGK208TU102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย27 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)13 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$34.99 $6,299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 6000 มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 710 อยู่ 5450%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1924608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก954 MHz1440 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1770 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million18,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)19 Watt260 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด95 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์15.26509.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3663 TFLOPS16.31 TFLOPS
ROPs896
TMUs16288
Tensor Coresไม่มีข้อมูล576
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L1 Cache16 เคบี4.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี6 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาว145 mm267 mm
ความสูง6.9 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1.8 จีบี/s1750 MHz
14.4 จีบี/s672.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-DHDMIVGA4x DisplayPort, 1x USB Type-C
รองรับหลายจอภาพ3 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision+-
PureVideo+-
PhysX+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA+7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 710 1.48
RTX 6000 42.63
+2780%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 710 618
ตัวอย่าง: 8865
RTX 6000 17829
+2785%
ตัวอย่าง: 275

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GT 710 1946
RTX 6000 147303
+7470%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

GT 710 1953
RTX 6000 127979
+6453%

GeekBench 5 CUDA

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ CUDA API โดย NVIDIA

GT 710 1519
RTX 6000 159550
+10404%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8
−2775%
230−240
+2775%
1440p3
−2733%
85−90
+2733%
4K7
−2757%
200−210
+2757%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.37
+526%
27.39
−526%
1440p11.66
+535%
74.11
−535%
4K5.00
+530%
31.50
−530%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−2600%
27−30
+2600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Far Cry 5 5
−2700%
140−150
+2700%
Fortnite 5−6
−2700%
140−150
+2700%
Forza Horizon 4 9−10
−2678%
250−260
+2678%
Forza Horizon 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2700%
280−290
+2700%
Valorant 35−40
−2757%
1000−1050
+2757%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−2779%
950−1000
+2779%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Dota 2 20
−2650%
550−600
+2650%
Far Cry 5 4
−2650%
110−120
+2650%
Fortnite 5−6
−2700%
140−150
+2700%
Forza Horizon 4 9−10
−2678%
250−260
+2678%
Forza Horizon 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Grand Theft Auto V 9
−2678%
250−260
+2678%
Metro Exodus 3
−2733%
85−90
+2733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2700%
280−290
+2700%
The Witcher 3: Wild Hunt 5
−2700%
140−150
+2700%
Valorant 35−40
−2757%
1000−1050
+2757%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Dota 2 18
−2678%
500−550
+2678%
Far Cry 5 4
−2650%
110−120
+2650%
Forza Horizon 4 9−10
−2678%
250−260
+2678%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2700%
280−290
+2700%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−2733%
85−90
+2733%
Valorant 35−40
−2757%
1000−1050
+2757%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−2700%
140−150
+2700%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−2700%
280−290
+2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−2567%
400−450
+2567%
Valorant 7−8
−2757%
200−210
+2757%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Far Cry 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Forza Horizon 4 4−5
−2650%
110−120
+2650%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2733%
85−90
+2733%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Valorant 7−8
−2757%
200−210
+2757%

4K
Ultra

Dota 2 7
−2757%
200−210
+2757%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

นี่คือวิธีที่ GT 710 และ RTX 6000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 6000 เร็วกว่า 2775% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 6000 เร็วกว่า 2733% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 6000 เร็วกว่า 2757% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.48 42.63
ความใหม่ล่าสุด 27 มีนาคม 2014 13 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 24 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 19 วัตต์ 260 วัตต์

GT 710 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1268%

ในทางกลับกัน RTX 6000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2780% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Quadro RTX 6000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 710 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 710 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Quadro RTX 6000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 4916 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 710 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 148 โหวต

ให้คะแนน Quadro RTX 6000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 710 หรือ Quadro RTX 6000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่